Xin luật sư trả lời giúp em khẳng định trên là đúng hay sai? Em xin cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của công ty luật Minh Khuê.

Độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự về mọi hành vi phạm tội ?

Luật sư tư vấn luật hình sự, gọi: 1900.6162

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự năm 1999 

Bộ luật hình sự năm 2009 sửa đổi, bổ sung 

>> Xem thêm:  Thiếu trách nhiệm để người bị giam giữ trốn thì xử lý như thế nào?

2. Nội dung tư vấn:

Căn cứ vào Điều 12 Bộ luật hình sự 1999 có quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc  tội phạm  đặc biệt nghiêm trọng.

Như vậy: theo quy định của Bộ luật Hình sự Việt Nam, người từ đủ 14 tuổi trở lên đã phải gánh chịu trách nhiệm hình sự cho hành vi của mình đối với các tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng. Người nào từ đủ 16 tuổi trở lên thì phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, không cần xét đến tính chất của tội phạm. Vậy người từ đủ 18 tuổi trở lên, nghĩa là đã nằm trong khoảng tuổi trên 16 theo quy định của luật sẽ đương nhiên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi hành vi phạm tội của mình. Khẳng định bạn đưa ra là đúng.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự.

>> Xem thêm:  Có quan hệ với bạn gái sinh năm 2001 và đã có thai 1 tháng tuổi, gia đình bạn gái khởi kiện có bị truy tố trách nhiệm hình sự ?