1. Tuổi kết hôn là gì?

Tuổi kết hôn là độ tuổi mà pháp luật cho phép công dân được thực hiện việc đăng ký kết hôn theo quy định để xác lập quan hệ hôn nhân (vợ chồng) hợp pháp. Theo quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, tuổi kết hôn chỉ là một trong các điều kiện để được đăng ký kết hôn. Cụ thể:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này."

Tùy theo quy định của mỗi nước, độ tuổi kết hôn của mỗi quốc gia có thể không giống nhau.

2. Cách hiểu về độ tuổi đăng ký kết hôn

Theo quy định nếu trên, nam giới được đăng ký kết hôn khi "từ đủ 20 tuổi" và nữ giới được đăng ký kết hôn khi "từ đủ 18 tuối".

"Từ đủ" có thể hiểu là kể từ thời điểm bạn đạt độ đủ tuổi luật định (tính tròn năm), bạn có thể đăng ký kết hôn ngay khi bạn đủ tuổi hoặc sau đó bao lâu cũng được. Ví dụ:

Bạn nam sinh ngày 01/08/1999 thì đến ngày 01/08/2019 mới đủ 20 tuổi. Bạn nam có thể đăng ký kết hôn luôn hoặc có thể lựa chọn một trong những năm sau độ tuổi 20 để kết hôn. Trường hợp bạn nữ cũng vậy.

3. Một số ví dụ cụ thể

3.1. Độ tuổi kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014 ?

Thưa Luật sư. Luật sư cho em hỏi bạn gái em sinh ngày 27/8/2002. Bọn em dự định ngày 03.9.2019 đi đăng ký kết hôn. Cho em hỏi bạn gái em đã đủ tuổi kết hôn chưa? Theo em được biết Luật hôn nhân và gia đình mới đưa ra là nam 19 tuổi 1 ngày, nữ 17 tuổi 1 ngày có thể đăng ký kết hôn. Xin chân thành cảm ơn!

Độ tuổi kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014 ?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân và gia đình về độ tuổi kết hôn gọi: 1900.6162

Trả lời:

Theo quy định Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000, tuổi kết hôn của nam là từ 20 tuổi trở lên, nữ là từ 18 tuổi trở lên. Từ 20 tuổi trở lên và từ 18 tuổi trở lên nghĩa là nam đã qua 19 tuổi và nữ đã qua 17 tuổi. Trong khi đó, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định tuổi kết hôn đối với nam là đủ 20 tuổi, với nữ là đủ 18 tuổi. Tuổi đủ còn gọi là tuổi tròn, nghĩa là phải đủ 365 ngày tuổi mới tính đủ 1 tuổi. Theo như bạn nêu, bạn gái bạn sinh ngày 27/8/2002 thì đến hết ngày 27/8/2020 bạn gái bạn đủ 18 tuổi. Nếu bạn nên bạn gái bạn chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn tại thời điểm đó.

Tham khảo các bài viết liên quan: Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình trực tuyến qua tổng đài điện thoại

3.2. Độ tuổi kết hôn với nam giới sinh năm 1999 ?

Chào luật Minh Khuê. Luật sư cho tôi hỏi, theo quy định luật mới : Nam sinh ngày 1-8-1999 đến tháng 8-2019 thì làm đăng ký kết hôn được chưa ạ ? Chân thành cảm ơn luật sư.

Trả lời:

Khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình mới năm 2014 số 52/2014/QH13 quy đình:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

...

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

Căn cứ theo quy định pháp luật trên và dữ liệu bạn đưa ra thì nam sinh ngày 1/8/1999 thì qua ngày 1/8/2019 đã đủ 20 tuổi, và đến 2/8/2019 thì đủ tuổi kết hôn.

Đối với trường hợp này, bạn có thể tham khảo các bài viết sau: Dịch vụ tư vấn pháp luật lĩnh vực Hôn nhân gia đình

3.3. Độ tuổi kết hôn của nữ sinh năm 2001 ?

Xin chào luật Minh Khuê. Cho tôi hỏi tôi sinh năm 1989 và hiện có quen một cô gái sinh 20/11/2001. Chúng tôi quen nhau thì được sự ủng hộ của gia đình hai bên. Chúng tôi dự định sang năm sẽ tiến hành kết hôn. Xin hỏi độ tuổi của hai đứa tôi vậy kết hôn có được hay không ? Tuổi cô ấy có được kết hôn với tôi không ?
Xin nhờ phòng luật sư tư vấn giúp.

Tư vấn luật hôn nhân

Luật sư tư vấn luật hôn nhân và gia đình : 1900.6162

Trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn gái sinh ngày 20/11/2001 có nghĩa là 20/11/2019 bạn gái bạn mới đủ 18 tuổi. Độ tuổi của bạn đã đủ. Nếu bạn muốn đăng ký kết hôn vào năm sau (năm 2020) thì bạn gái bạn cũng đủ điều kiện về độ tuổi để đăng ký kết hôn.

Những điều cần lưu ý: Từ những cơ sở pháp lý và phân tích trên, nếu bạn muốn kết hôn với bạn gái bạn phải đủ tuổi. Hai bạn có thể chờ tới khi bạn gái mình đủ tuổi.

Tham khảo bài viết liên quan: Tư vấn xác nhận độ tổi đăng ký kết hôn theo luật hôn nhân gia đình mới ?

3.4. Độ tuổi kết hôn của bạn gái ?

Xin chào luật Minh Khuê. Em có câu hỏi muốn nhờ luật sư tư vấn. Em sinh năm 1995, bạn gái em sinh năm 2002. Vậy cho em hỏi nếu vào ngày 20-10-2019 chúng em có được đăng ký kết hôn không ?
Chân thành cảm ơn luật sư.

Trả lời:

Về độ tuổi đăng ký kết hôn, Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định "Nam từ đủ 20 và nữ từ đủ 18".

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì hiện tại bạn gái bạn vẫn chưa đủ điều kiện kết hôn, cụ thể là chưa đủ tuổi kết hôn. Bạn gái bạn được xác định đến 2017 mới có thể kết hôn. Bạn có thể tham khảo rõ hơn và cụ thể hơn ngày tháng sinh của bạn gái để đáp ứng điều kiện kết hôn.

Tham khảo bài viết liên quan: Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp tại văn phòng

3.5. Tư vấn độ tuổi kết hôn theo luật mới?

Thưa luật sư! Cho tôi hỏi vấn đề như sau: Khi đủ 18 tuổi có được kết hôn không ? Tôi xin chân thành cảm ơn.

>> Luật sư tư vấn trực tiếp về pháp luật hôn nhân, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, khi muốn đăng ký kết hôn, hai bạn cần đáp ứng các điều kiện về độ tuổi, và việc đăng ký kết hôn hoàn toàn tự nguyện.

Về độ tuổi đăng ký kết hôn, điểm a khoản 1 Điều 8 có quy định nam từ đủ 20 và nữ từ đủ 18 sẽ đáp ứng độ tuổi để đăng ký kểt hôn

>> Như vậy, Điều kiện để kết hôn đối với con gái là đủ 18 tuổi và con trai thì đủ 20 tuổi mới đủ tuổi đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật. Nếu bạn là nữ, đủ 18 tuổi bạn đã đáp ứng điều kiện về độ tuổi để đăng ký kết hôn. Còn nếu bạn là nam thì hiện tại bạn chưa đủ điều kiện về tuổi để đăng ký kết hôn.

Tham khảo bài viết liên quan: Tuổi được phép đăng ký kết hôn theo luật mới là bao nhiêu?

6. Độ tuổi kết hôn với nữ sinh năm 2001 ?

Xin chào luật sư! em là nữ sinh năm 2001 em đã lỡ có thai với bạn trai. Chúng em cũng đã bàn về việc đi đăng ký giấy kết hôn để làm giấy khai sinh cho em bé khi chào đời. Vậy năm 2019 em đã đủ tuổi để làm giấy đăng ký kết hôn chưa ạ ?
Em xin cám ơn.

Trả lời:

Điểm a Khoản 1 Điều 8 LLuật hôn nhân và gia đình mới năm 2014 số 52/2014/QH13 quy định về độ tuổi đăng ký kết hôn:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

Theo quy định Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, tuổi kết hôn của nam là từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ là từ đủ 18 tuổi trở lên. Tuổi đủ còn gọi là tuổi tròn, nghĩa là phải đủ 365 ngày tuổi mới tính đủ 1 tuổi. Theo như bạn nêu, bạn gái bạn sinh năm 2001 thì qua sinh nhật năm 2019 bạn gái bạn được 18 tuổi thì mới có thể đăng ký kết hôn được.

Bài viết tham khảo thêm: Một số video tư vấn pháp luật trực tuyến trên truyền hình có sự tham gia của luật sư Công ty Luật MInh Khuê

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê.Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi ngay số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê