1. Hai "Hiệp sỹ đường phố" có được công nhận Liệt sỹ không ?

Kính gửi công ty Luật Minh Khuê, mới đây có một vụ án kinh hoàng ở quận Tân Bình khiến hai "hiệp sỹ đường phố" tử vong. Mong quý Luật sư cho tôi biết hai hiệp sỹ đó có được phong Liệt sỹ không?
Tôi xin cảm ơn!

Hai

Luật sư tư vấn:

Trước đó, vào khoảng 20 giờ 30 phút ngày 13/5, nhóm "hiệp sĩ đường phố Tân Bình" bắt quả tang một nhóm bốn đối tượng đang trộm một xe máy SH trên đường Cách Mạng Tháng Tám (đoạn phường 10, Quận 3). Ngay lập tức nhóm "hiệp sĩ" đã tổ chức vây bắt nhưng các đối tượng trộm xe nhanh chóng lên xe máy thoát thân. Rượt đuổi vài trăm mét, nhóm "hiệp sĩ" đã đuổi kịp các đối tượng.

Lúc này, nhóm đối tượng trộm xe đã rút hung khí tấn công lại khiến 4 người thuộc nhóm "hiệp sĩ" bị thương tích nặng. Sau đó, nhóm đối tượng đã nhanh chóng tẩu thoát khỏi hiện trường.
Những người bị thương được đưa vào bệnh viện cấp cứu nhưng vì thương tích nặng hai nạn nhân là Nguyễn Hoàng Nam và Nguyễn Văn Thôi đã tử vong.
Khoản 3, điều 3, Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định:

3. Mọi công dân có nghĩa vụ tích cực tham gia phòng, chống tội phạm.

Như vậy, tuy không quy định cụ thể nhưng nhà nước cũng đã công nhận việc phòng chống tội phạm là nghĩa vụ của mọi công dân. Do đó, việc làm của các hiệp sĩ không vi phạm quy định pháp luật, phù hợp với chuẩn mực chung.

Điểm đ, điểm e, điều 11 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng năm 2005 quy định:

1. Liệt sĩ là người đã hy sinh vì sự nghiệp cách mạng giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế hoặc vì lợi ích của Nhà nước, của nhân dân được Nhà nước truy tặng Bằng "Tổ quốc ghi công" thuộc một trong các trường hợp sau đây:

đ) Đấu tranh chống tội phạm;

e) Dũng cảm thực hiện công việc cấp bách, nguy hiểm phục vụ quốc phòng, an ninh; dũng cảm cứu người, cứu tài sản của Nhà nước và nhân dân;

Đồng thời, điểm d,điểm đ, điểm e, Điều 17, Nghị định 31/2013/NĐ-CP quy định:

Điều 17. Điều kiện xác nhận liệt sĩ

1. Người hy sinh thuộc một trong các trường hợp sau được xem xét xác nhận là liệt sĩ:

d) Trực tiếp tham gia đấu tranh chống lại hoặc ngăn chặn các hành vi nguy hiểm cho xã hội thuộc các tội được quy định trong Bộ luật Hình sự;

đ) Dũng cảm thực hiện công việc cấp bách, nguy hiểm phục vụ quốc phòng và an ninh;

e) Dũng cảm cứu người, cứu tài sản của Nhà nước và nhân dân;

Như vậy, theo căn cứ trên và các tình tiết của vụ án, thì hai "hiệp sỹ" rất có thể sẽ được phong Liệt sỹ theo các đặc điểm sau: Trực tiếp tham gia đấu tranh chống lại hoặc ngăn chặn các hành vi nguy hiểm cho xã hội thuộc các tội được quy định trong Bộ luật Hình sự, Dũng cảm thực hiện công việc cấp bách, nguy hiểm phục vụ quốc phòng và an ninh, Dũng cảm cứu người, cứu tài sản của Nhà nước và nhân dân.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê. Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Tăng trợ cấp, phụ cấp cho người có công với cách mạng từ 27/08/2018

2. "Hiệp sĩ đường phố": Tự phát và trái pháp luật?

Xin chào Luật Minh Khuê, tôi có nghe nó về các "hiệp sĩ đường phố" ở Bình Dương, xin hỏi luật sư, việc các "hiệp sĩ" này bắt giữ người phạm tội có đúng quy định của pháp luật hay không? Có được tự thành lập những nhóm "hiệp sĩ" hay không?
Cảm ơn luật sư.

Luật sư tư vấn:

Về việc bắt giữ người phạm tội, căn cứ khoản 2, điều 5 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 về trách nhiệm của cơ quan nhà nước, tổ chức và cá nhân trong đấu tranh phòng, chống tội phạm:

2. Tổ chức, cá nhân có quyền và nghĩa vụ phát hiện, tố giác, báo tin về tội phạm; tham gia đấu tranh phòng, chống tội phạm.

Người đang thực hiện hành vi phạm tội, hoặc ngay sau khi phạm tội mà bị phát hiện hoặc bị đuổi bắt (gọi là bắt người phạm tội quả tang) thì bất kỳ ai cũng có quyền bắt và giải ngay người bị bắt đến cơ quan công an, viện kiểm sát hoặc UBND nơi gần nhất. Khi bắt người phạm tội quả tang, mọi người đều có quyền tước vũ khí, hung khí của đối tượng bị bắt. Người đang bị truy nã mà bị phát hiện thì mọi công dân đều có quyền bắt và giải ngay người bị bắt đến cơ quan công an, viện kiểm sát hoặc UBND nơi gần nhất; cũng như được quyền tước vũ khí, hung khí của đối tượng này.

Về việc thành lập những nhóm "hiệp sĩ", cần phải có sự quản lý chặt chẽ của cơ quan có thẩm quyền tại địa phương để tránh việc thành lập tự phát, gây mất ổn định địa phương. Khi hoạt động nên có sự giám sát của lực lượng chức năng để việc đảm bảo các tình huống xử lý đúng pháp luật.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật Hình sự về việc bắt giữ người trái luật, gọi: 1900.6162 để được giải đáp. Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Con liệt sĩ được hưởng trợ cấp cất nhà là bao nhiêu? và hưởng như thế nào?

3. Các "hiệp sĩ đường phố" bắt người liệu có đúng pháp luật ?

Xin chào Luật Minh Khuê, tôi có nghe nó về các "hiệp sĩ đường phố" ở Bình Dương, xin hỏi luật sư, việc các "hiệp sĩ" này bắt giữ người phạm tội có đúng quy định của pháp luật hay không? Có được tự thành lập những nhóm "hiệp sĩ" hay không?
Cảm ơn luật sư.

Các

Trả lời:

Về việc bắt giữ người phạm tội, căn cứ khoản 2, điều 5 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 về trách nhiệm của cơ quan nhà nước, tổ chức và cá nhân trong đấu tranh phòng, chống tội phạm:

2. Tổ chức, cá nhân có quyền và nghĩa vụ phát hiện, tố giác, báo tin về tội phạm; tham gia đấu tranh phòng, chống tội phạm.

Người đang thực hiện hành vi phạm tội, hoặc ngay sau khi phạm tội mà bị phát hiện hoặc bị đuổi bắt (gọi là bắt người phạm tội quả tang) thì bất kỳ ai cũng có quyền bắt và giải ngay người bị bắt đến cơ quan công an, viện kiểm sát hoặc UBND nơi gần nhất. Khi bắt người phạm tội quả tang, mọi người đều có quyền tước vũ khí, hung khí của đối tượng bị bắt. Người đang bị truy nã mà bị phát hiện thì mọi công dân đều có quyền bắt và giải ngay người bị bắt đến cơ quan công an, viện kiểm sát hoặc UBND nơi gần nhất; cũng như được quyền tước vũ khí, hung khí của đối tượng này.

Về việc thành lập những nhóm "hiệp sĩ", cần phải có sự quản lý chặt chẽ của cơ quan có thẩm quyền tại địa phương để tránh việc thành lập tự phát, gây mất ổn định địa phương. Khi hoạt động nên có sự giám sát của lực lượng chức năng để việc đảm bảo các tình huống xử lý đúng pháp luật.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi ngay: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Mâu thuẫn giữa Luật dân sự và Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ?