Họ chỉ kêu em nộp sơ yếu lí lịch không cần công chứng. Nhóm em đang làm dự án web đặt cược bóng đá đa quốc gia nhưng không có Việt Nam. Em xem kỹ trong dự án web phần ngôn ngữ không có tiếng Việt. Nếu như vậy em làm một nhân viên tham gia lập trình dự án web trên thì có phạm pháp không? Hiện tại em xem tin tức thấy công an bắt 1 số web cá cược bóng đá nên em đang rất hoang mang. Mong luật sư tư vấn giúp em. Nếu phạm luật thì em sẽ lập tức nghỉ việc không tham gia dự án, còn nếu không vấn đề gì em sẽ tiếp tục làm ?

Em xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hình sự của công ty Luật Minh Khuê.

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Căn cứ pháp lý :  

 Nghị định số 174/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viên thông, công nghệ thông tin

2. Phân tích nội dung:

Khoản 4,  Điều 66. Vi phạm quy định về lưu trữ, cho thuê, truyền đưa, cung cấp, truy nhập, thu thập, xử lý, trao đổi và sử dụng thông tin quy định: 

>> Xem thêm:  Thủ tục xin giấy phép mạng xã hội của doanh nghiệp ?

"4. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Tiết lộ trên môi trường mạng thông tin thuộc bí mật kinh doanh hoặc tiết lộ trái phép nội dung thông tin riêng của người sử dụng dịch vụ viễn thông;

b) Cung cấp, trao đổi, truyền đưa, lưu trữ, sử dụng thông tin, dịch vụ có nội dung cờ bạc, lô đề hoặc phục vụ chơi cờ bạc, lô đề; dâm ô đồi trụy, mê tín dị đoan, trái đạo đức, thuần phong mỹ tục của dân tộc."

Như vậy: Cá độ bóng đá là hành vi đánh bạc trái phép dựa trên kết quả của trận đấu. Việc tham gia lập trình web đặt cược bóng đá sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật nói trên.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự - Công ty Luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Mở website kinh doanh online: Bán khóa học và Ebook có phải đăng ký kinh doanh không ?