Tuy nhiên, việc quan hệ với trẻ chưa đủ 16 tuổi là tội giao cấu với trẻ em, gia đình bạn tôi đang lo lắng, khi bé gái này đến bệnh viện sinh có được không, hồ sơ giấy chứng sinh mẹ chưa đủ 15 tuổi thì làm giấy khai sinh cho con như thế nào để bé có đủ cha và mẹ mà cha không bị truy cứu trách nhiệm hình sự ? xin cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Hôn nhân của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Hôn nhân, gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Bộ luật Tố tụng Hình sự năm 2003

Luật Hôn nhân và gia đình 2014

Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung 2009

>> Xem thêm:  Có quan hệ tình cảm với bạn gái 16 tuổi 3 tháng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự ?

2. Luật sư tư vấn:

Điều 115 bộ luật hình sự năm 1999 quy định tội giao cấu với trẻ em:

1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

>> Xem thêm:  Cận cảnh thủ tục mẹ khai sinh cho con khi chưa có giấy kết hôn ? Có ghi tên cha đứa bé vào không ?

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

Như vậy, bạn trai 27 tuổi này đủ điều kiện cấu thành tội phạm trên nên có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu với trẻ em khi bị phát hiện ra.

Bộ luật tố tụng hình sự 2003 có quy định:

"Điều 101. Tố giác và tin báo về tội phạm

Công dân có thể tố giác tội phạm với Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án hoặc với các cơ quan khác, tổ chức. Nếu tố giác bằng miệng thì cơ quan, tổ chức tiếp nhận phải lập biên bản và có chữ ký của người tố giác.

Cơ quan, tổ chức khi phát hiện hoặc nhận được tố giác của công dân phải báo tin ngay về tội phạm cho Cơ quan điều tra bằng văn bản."

Bộ luật hình sự hiện hành thì quy định

Điều 23. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hính sự.

1. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự là thời hạn do Bộ luật này quy định mà khi hết thời hạn đó thì người phạm tội không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

>> Xem thêm:  Có phải xác nhận ADN khi làm thủ tục đăng ký khai sinh cho con khi cha mẹ không đăng ký kết hôn?

2. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:

a) Năm năm đối với các tội phạm ít nghiêm trọng;

b) Mười năm đối với các tội phạm nghiêm trọng;

c) Mười lăm năm đối với các tội phạm rất nghiêm trọng;

d)  Hai mươi năm đối với các tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

Như vậy tại thời điểm này nếu vụ việc bị phát hiện thì bạn nam sẽ bị khởi tố về tội danh trên. Nếu không khai sinh được ngay thì gia đình có thể khai sinh muộn cho bé, cụ thể là có thể khai sinh khi nào mẹ cháu bé đủ 18 tuổi.

 

3. Bài viết tham khảo thêm:
>>
Làm giấy khai sinh cho con khi mẹ chưa đủ tuổi kết hôn 
>> Chưa đủ tuổi kết hôn có được làm giấy khai sinh cho con? 

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

>> Xem thêm:  Quy đinh đăng ký khai sinh cho con theo hướng dẫn mới nhất của luật hộ tịch ?

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Tư vấn muốn có con riêng nhưng không muốn đăng ký kết hôn?