Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Dân sự của Công ty luật Minh Khuê

Mọi công dân đều có quyền có quốc tịch?

>> Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Dân sự trực tuyến, gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật Quốc tịch 2008 (sửa đổi, bổ sung năm 2014)

2. Luật sư tư vấn:

Về quyền đối với quốc tịch, Điều 2 Luật Quốc tịch quy định:

>> Xem thêm:  Không đăng ký quốc tịch trước 1/7/2014, giờ đăng ký được không ?

"Điều 2. Quyền đối với quốc tịch

1. Ở nước Cộng hoà xã hội chủ  nghĩa Việt Nam, mỗi cá nhân đều có quyền có quốc tịch. Công dân Việt Nam không bị tước quốc tịch Việt Nam, trừ trường hợp quy định tại Điều 31 của Luật này.

2. Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam là Nhà nước thống nhất của các dân tộc cùng sinh sống trên lãnh thổ Việt Nam, mọi thành viên của các dân tộc đều bình đẳng về quyền có quốc tịch Việt Nam."

Theo đó, việc có quốc tịch Việt Nam không có sự phân biệt giữa các dân tộc sinh sống trên lãnh thổ Việt Nam. Mọi công dân Việt không bị tước quyền quốc tịch thì đều bình đẳng về quyền có quốc tịch Việt Nam.

3. Bài viết tham khảo thêm:
>> Quốc tịch và luật quốc tịch Việt Nam
>> Luật sửa đổi, bổ sung Luật Quốc tịch Việt Nam số 56/2014/QH13

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Mọi công dân đều có quyền có quốc tịch? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật tư vấn pháp luật Dân sự

>> Xem thêm:  Quốc tịch Đài Loan và những vấn đề liên quan?