1. Nghỉ thai sản có được xếp loại viên chức hoàn thành tốt nhiệm vụ không?

Xin chào luật minh khuê, xin hỏi: Tôi là kế toán trường học. Trong thời gian tôi nghỉ thai sản vẫn phải làm việc vì không có người làm thay. Vậy thì tôi có được xếp loại viên chức hoàn thành tốt nhiệm vụ không ạ ? Cảm ơn!
- Phạm Thị Huệ

Luật sư trả lời:

Luật viên chức năm 2010 quy định về phân loại đánh giá viên chức tại Điều 42 như sau

‘’Điều 42. Phân loại đánh giá viên chức

1. Hàng năm, căn cứ vào nội dung đánh giá, viên chức được phân loại như sau:

1. Hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ;

2. Hoàn thành tốt nhiệm vụ,

3. Hoàn thành nhiệm vụ;

4. Không hoàn thành nhiệm vụ.’’

Như vậy, theo pháp luật, có bốn mức đánh giá viên chức là: hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ; hoàn thành tốt nhiệm vụ, hoàn thành nhiệm vụ và không hoàn thành nhiệm vụ. Các tiêu chí để phân loại đánh giá công chức đươc quy định từ Điều 11 đến điều 14 Nghị định số 56/2015/NĐ-CP

Các tiêu chí đó đều được quy định chung để chủ thể có thẩm quyền xem xét đánh giá dựa trên nội quy làm việc tại cơ quan. Việc đánh giá cụ thể các tiêu chí sẽ phụ thuộc vào nhận định của cấp lãnh đạo. Xét trường hợp của chị Trong thời gian chị nghỉ thai sản vẫn phải làm việc vì không có người làm thay. Nếu chị vẫn hoàn thành phần công việc của mình thì có cơ sở để cấp lãnh đạo đánh giá hoàn thành tốt nhiệm vụ. Tuy nhiên việc đánh giá vẫn phụ thuộc và nhận định của cấp lãnh đạo đối với nhiệm vụ chị được giao. Do đó không thể khẳng định là chị được đánh giá hoàn thành tốt nhiệm vụ, tuy nhiên khả năng chị được đánh giá hoàn thành tốt nhiệm vụ là khá cao

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi ngay số: 1900.6162 để được giải đáp. Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Mở công ty riêng khi đang xin trợ cấp thất nghiệp, trợ cấp thai sản ?

2. Sinh con ở Úc có được hưởng chế độ thai sản tại Việt Nam ?

Thưa luật sư, Tôi hiện đang làm việc cho 1 công ty nước ngoài từ 11/2006 đến nay. Công ty tôi đóng đủ các loại BHXH, BHYT, BHTN, vv theo quy định của nhà nước. Tôi mặc dù đang làm việc tại VN nhưng có PR Úc. Tôi dự định năm sau sẽ mang bầu và khoảng tháng 10/2015 sẽ sang Úc để sinh con.
Trước khi nghỉ sinh con, tôi sẽ nghỉ chế độ thai sản (6 tháng) và nghỉ phép theo chế độ (1 tháng), và về mặt giấy tờ tôi vẫn là nhân viên của công ty tôi. Vậy tôi muốn hỏi, khi tôi sinh con ở Úc, tôi có được hưởng bảo hiểm thai sản theo chế độ hiện hành của VN không? Nếu có, tôi cần làm những thủ tục gì?
Xin chân thành cảm ơn.
Người gửi: Tuong

Sinh con ở Úc có được hưởng chế độ thai sản tại Việt Nam ?

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ theo điều 31 Luật bảo hiểm xã hội về Điều kiện hưởng chế độ thai sản

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

thì lao động nữ được hưởng trợ cấp thai sản khi sinh con là lao động nữ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trỏ lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Do đó, khi bạn sinh con ở Úc bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản theo chế độ hiện hành của Việt Nam.

Hồ sơ xin hưởng chế độ thai sản quy định tai điều 101 Luật bảo hiểm xã hội. Theo đó bạn cần chuẩn bị các loại giấy tờ sau:

- Sổ bảo hiểm xã hội

- Bản sao giấy chứng sinh hoặc giấy khai sinh của con. Trường hợp này bạn sinh con ở nước ngoài nên giấy chứng sinh hoặc giấy khai sinh phải được dịch ra tiếng Việt và công chứng.

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Bị công ty cho nghỉ việc khi có thai có được hưởng chế độ thai sản?

3. Thời gian đóng bảo hiểm bao lâu thì được hưởng chế độ thai sản ?

Kính chào Luật Minh Khuê Tôi có một vấn đề mong luật sư giải đáp: Tôi đóng bảo hiểm từ tháng 9/2012 đến 14/10/2013 em nghỉ việc. Đến 3/4/2014 em sinh con. Xin hỏi luật sư trường hợp của em có được hưởng chế độ thai sản không?
Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.
Kính thư. Người gửi: THương

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Xét trường hợp của bạn, khoảng thời gian 12 tháng tính đến khi bạn sinh con là từ 3/4/2013 đến 3/4/2014, trong khoảng thời gian này bạn đã tham gia bảo hiểm từ tháng 4 đến tháng 10 có nghĩa là bạn đã tham gia bảo hiểm 7 tháng trong 12 tháng trước khi sinh con nên bạn đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Có thai 5 tháng thì nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản hay không?

4. Điều kiện và những thủ tục giấy tờ cần thiết để hưởng chế độ thai sản ?

Kính chào Luật Minh Khuê. Tôi có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Tôi có tham gia BHXH từ tháng 1 năm 2011, nhưng đến hết tháng 5 năm 2013 tôi đã xin nghỉ ở công ty, hiện giờ tôi đang mang thai và dự kiến ngày sinh là ngày 16 tháng 5 năm 2014. Vậy tôi xin hỏi là trong trường hợp của tôi, tôi có được hưởng BHXH hay không? Và nếu được hưởng thì tôi cần phải có những thủ tục giấy tờ gì?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn luật Minh khuê.

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này. Kính thư !

Người gửi: Nguyễn Trang

Điều kiện và những thủ tục giấy tờ cần thiết để hưởng chế độ thai sản ?

Tư vấn luật bảo hiểm thai sản, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện để được hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ là phải đóng bảo hiểm xã hội đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh. Bạn dự kiến sinh ngày16 tháng 5 năm 2014, vậy điều kiện để bạn được hưởng là bạn phải đóng đủ 6 tháng bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ 16/05/2013 - 16/05/2014.

Bạn đã đóng từ 01/2011 - 05/2013, như vậy bạn không đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản khi sinh con. Trân trọng ./.

>> Xem thêm:  Hưởng trợ cấp thai sản có được hưởng luôn về trợ cấp thất nghiệp không ?

5. Yêu cầu làm việc trong thời gian nghỉ hưởng thai sản

Tôi đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng (đang nghỉ thai sản 6 tháng - đã nghỉ được 3 tháng rồi) thì cơ quan có Hợp đồng với tôi trên sự thỏa thuận của 2 bên về lương - các điều kiện làm việc khác..., yêu cầu tôi tiếp tục làm việc. Như vậy tôi và người đứng đầu cơ quan tôi có vi phạm Luật lao động hay Luật gì không?

Xin chân thành cảm ơn Luật sư

Người gửi: VT Thanh

Trả lời:

Công ty Luật Minh Khuê đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến công ty. Vấn đề của bạn, công ty xin giải đáp như sau:

Khoản 4 Điều 139 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định:

Điều 139. Nghỉ thai sản

1. Lao động nữ được nghỉ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng; thời gian nghỉ trước khi sinh không quá 02 tháng.

Trường hp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con th02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưng lương sau khi thỏa thuận với người sử dụng lao động.

4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghít nhất được 04 tháng nhưng người lao động phải báo trước, được người sử dụng lao động đồng ý và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động. Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

Theo quy định của pháp luật hiện hành, chị được hưởng chế độ nghỉ thai sản là 06 tháng. Trước khi khoảng thời gian 06 tháng này hết mà người lao động có nhu cầu đi làm sớm, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm là không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý thì lao động nữ có thể được đi làm trong thời gian nghỉ thái sản này. Tuy nhiên, lao động nữ này phải đã nghỉ thai sản ít nhất là 04 tháng. Trường hợp của bạn, bạn mới nghỉ thai sản được 03 tháng. Như vậy, bạn không đủ điều kiện để đi làm sớm hơn so với thời gian nghỉ thai sản của mình mặc dù bạn có nhu cầu đi làm sớm và có được công ty của bạn chấp nhận đi chăng nữa. Nếu bạn thực sự có muốn đi làm sớm thì bạn có thể chờ thêm tối thiểu 01 tháng nữa thì việc bạn đi làm sớm và ký hợp đồng với người đứng đầu công ty là không vi phạm pháp luật. Còn ở vào thời điểm hiện tại, nếu bạn và người đứng đầu cơ quan vẫn ký hợp đồng lao động là vi phạm quy định của Bộ luật lao động

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn Công ty chúng tôi. Trân trọng!

>> Xem thêm:  Tư vấn thủ tục hưởng chế độ thai sản khi nghỉ việc trước khi sinh ?

Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi ngay số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật BHXH - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Vợ đóng bảo hiểm tự nguyện chồng có được hưởng trợ cấp thai sản 1 lần không ?