Luật sư tư vấn về chủ đề "tư vấn luật người khuyết tật"

tư vấn luật người khuyết tật | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề tư vấn luật người khuyết tật.

Trợ cấp xã hội cho người khuyết tật ?

Trợ cấp xã hội cho người khuyết tật ?
Em sinh năm 1990 bị sứt môi hở hàm ếch và đã phẫu thuật,vậy tổng đài cho e hỏi là e có được hưởng trợ cấp xã hội ko và nếu có em phải làm thủ tuc như thế nào, mong tổng đài tư vấn giúp e.

Học sinh, sinh viên đủ điều kiện được miễn giản học phí ?

Học sinh, sinh viên đủ điều kiện được miễn giản học phí ?
Kính thưa Luật sư!. Em cần sự trợ giúp của Luật sư như sau: Em đọc theo Nghị định 86/2015/NĐ-CP cụ thể tại khoản 2 điều 7 thì có quy định " trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viện bị tàn tật, khuyết tật có khó khăn về kinh tế".Em của em đang học đại học Công Nghiệp Hà Nội.

Tư vấn về chế độ cho người khuyết tật ?

Tư vấn về chế độ cho người khuyết tật ?
Kính gửi Công ty Luật Minh Khuê. Tôi bị sốt bại liệt từ lúc mới 6 tháng tuổi, hiện nay di chuyển phải mang nẹp sắt chân trái và chống 2 nạng. Năm 2007 tôi có Giám định y khoa tại TT Giám Định Y khoa TP.HCM và kết luận tỷ lệ mất sức lao động của tôi là 71%.

Tư vấn về điều kiện để trở thành đối tượng người khuyết tật ?

Tư vấn về điều kiện để trở thành đối tượng người khuyết tật ?
Kính thưa quý công ty, tôi có một vấn đề muốn hỏ và mong được quý công ty giải đáp. Trước đây bố tôi bị bệnh tim và đã mổ thay van tim 2 lần. Một năm sau bố tôi lại bị hoại tử ruột non và phải cắt bỏ một đoạn ruột non, một năm sau nữa lại phải cắt bỏ một đoạn ruột nữa.

Người bị suy thận, ghép thận có được coi là người khuyết tật ?

Người bị suy thận, ghép thận có được coi là người khuyết tật ?
Chào Luật Minh Khuê! Cho em hỏi: Theo Khoản 6, Điều 2, Nghị định 28/2012/NĐ-CP ngày 10/4/2012 thì: "6. Khuyết tật khác là tình trạng giảm hoặc mất những chức năng cơ thể khiến cho hoạt động lao động, sinh hoạt, học tập gặp khó khăn mà không thuộc các trường hợp được quy định tại các Khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này." Em là người suy thận, ghép thận thì có được công nhận là người khuyết tật không? Cảm ơn Luật sư ạ!

Luật về người khuyết tật sắp được ban hành

Luật về người khuyết tật sắp được ban hành
Chính phủ đang lấy ý kiến về dự án Luật Người khuyết tật thay thế Pháp lệnh về Người khuyết tật năm 1998. Luật quy định về quyền và nghĩa vụ của người khuyết tật, trách nhiệm của gia đình, nhà nước và xã hội đối với người khuyết tật.