Luật sư tư vấn về chủ đề "tách riêng"

tách riêng | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề tách riêng.

Có phải tách riêng các khoản phụ cấp cho người lao động ở điều kiện lao động nặng nhọc, nguy hiểm khi tính vào lương ?

Có phải tách riêng các khoản phụ cấp cho người lao động ở điều kiện lao động nặng nhọc, nguy hiểm khi tính vào lương ?
Nhờ luật sư tư vấn nội dung như sau: - Điều 7, Nghị định 49/2013/NĐ-CP quy định 5% của mức lương có điều kiện lao động nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm được tính vào lương. Thông tư 59/2015/TT-BLDTBXH, quy định Phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm. Xin hỏi: 1. Mức 5% và phụ cấp là 2 khoản được áp dụng như thế nào để tính lương cho người lao động.

Thủ tục chia đất tách riêng quyền sử dụng đất ?

Thủ tục chia đất tách riêng quyền sử dụng đất ?
Xin chào luật Minh Khuê, tôi có câu hỏi xin được giải đáp: Bố mẹ tôi đẫ qua đời, bây giờ còn một thửa đất ở trên 400m2 hai anh em chúng tôi đã làm nhà ở. Cho tôi hỏi bây giờ muốn tách riêng quyền sữ dụng đất ở thì chúng tôi phải làm như thế nào? Xin cảm ơn.

Tách riêng chi phí giảng dạy và chi phí tiền ăn trường mầm non ?

Tách riêng chi phí giảng dạy và chi phí tiền ăn trường mầm non ?
Xin chào Công ty Luật Minh Khuê, tôi muốn hỏi là khi thành lập trường mầm non, để làm bản kế hoạch kinh doanh sát nhất thì tôi muốn tách riêng chi phí giảng dạy và chi phí tiền ăn ra. Tức là ví dụ phí nhân viên bếp, phí thực phẩm, ga,... sẽ được tính vào tiền ăn của các cháu. Như vậy có sai luật không ?

Cổ đông lớn nhất có được tách riêng chi nhánh của công ty cổ phần để hoạt động độc lập hay không ?

Cổ đông lớn nhất có được tách riêng chi nhánh của công ty cổ phần để hoạt động độc lập hay không ?
Kính chào Luật Minh Khuê, Tôi có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Tôi hiện tại là cổ đông góp cổ phần lớn nhất của một công ty Cổ phần Đầu tư và thiết kế A, tôi không phải là người đại diện trước pháp luật. Hiện tại tôi muốn thành lập chi nhánh của công ty. Tôi xin hỏi: quy định của pháp luật về thành lập chi nhánh của công ty cổ phần.

Chưa có nhà riêng có thể tách riêng sổ hộ khẩu không ?

Chưa có nhà riêng có thể tách riêng sổ hộ khẩu không ?
Xin chào luật sư! Cháu muốn tách hộ khẩu nhưng chưa có nhà riêng, bây giờ vẫn ở chung trong gia đình chồng. Hiện tại , cháu muốn tách ra ở thành một hộ khẩu riêng nhưng vẫn ở trong nhà cũ của ba mẹ chồng thì có được không ạ ? Xin chân thành cám ơn luật sư .