Luat Minh Khue

Thời hạn nghỉ chăm con ốm khi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc ?

Chào công ty Luật Minh Khuê. Tôi là một người lao động không xác định thời hạn đang làm việc tại doanh nghiệp trong nước. Trong thời gian gần đây, con trai tôi bị ốm nên tôi thường xuyên phải nghỉ chăm cháu và lãnh đạo công ty có nói nếu tôi tiếp tục nghỉ thì sẽ không được đảm nhiệm vị trí và vai trò hiện tại. Vậy Luật Minh Khuê cho tôi hỏi: là người lao động không xác định thời hạn được phép nghỉ bao nhiêu ngày để chăm con ốm. Xin cảm ơn!

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến bộ phận tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội của Công ty luật Minh Khuê, vấn đề bạn quan tâm xin được trao đổi cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật Bảo hiểm xã hội 2014

- Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH

2. Nội dung tư vấn:

Căn cứ theo điểm a khoản 1 điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014

"Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;"

Như vậy, khi chị đã ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì chị thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Chính vì vậy, chị sẽ được hưởng chế độ khi con ốm đau. Căn cứ theo điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì:

"Điều 27. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau

1. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con được tính theo số ngày chăm sóc con tối đa là 20 ngày làm việc nếu con dưới 03 tuổi; tối đa là 15 ngày làm việc nếu con từ đủ 03 tuổi đến dưới 07 tuổi.

2. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau của mỗi người cha hoặc người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần."

Ngoài ra, Thông tư 15/2015/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc, cụ thể tại Điều 5 quy định:

"Điều 5. Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau

1. Thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm cho mỗi con quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội được tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, nghỉ hằng tuần theo quy định. Thời gian này được tính kể từ ngày 01 tháng 01 đến ngày 31 tháng 12 của năm dương lịch, không phụ thuộc vào thời điểm bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội của người lao động.

a) Trường hợp trong cùng một thời gian người lao động có từ 2 con trở lên dưới 7 tuổi bị ốm đau, thì thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau được tính bằng thời gian thực tế người lao động nghỉ việc chăm sóc con ốm đau; thời gian tối đa người lao động nghỉ việc trong một năm cho mỗi con được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội.

b) Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì tùy theo điều kiện của mỗi người để luân phiên nghỉ việc chăm sóc con ốm đau, thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm của người cha hoặc người mẹ cho mỗi con theo quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội.

c) Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, cùng nghỉ việc để chăm sóc con ốm đau thì cả cha và mẹ đều được giải quyết hưởng chế độ khi con ốm đau; thời gian tối đa hưởng chế độ khi con ốm đau trong một năm của người cha hoặc người mẹ cho mỗi con theo quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật bảo hiểm xã hội."

Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành, trong trường hợp chị chị tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì khi con chị ốm đau chị sẽ được nghỉ tối đa 20 ngày (không tính ngày nghỉ, lễ, tết) trong một năm khi con dưới 3 tuổi và tối đa là 15 ngày khi con từ 3 tuổi đến 7 tuổi. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi con ốm đau tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần và được tính kể từ ngày 01 tháng 01 đến ngày 31 tháng 12 của năm dương lịch, không phụ thuộc vào thời điểm bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội của người lao động.

Bên cạnh đó, việc xét nghỉ khi con ốm đau còn được xác định đối với người chồng. Trong trường hợp chồng của chị tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì người cha cũng được hưởng chế độ khi con ốm đau như chế độ đối với người mẹ. Tùy thuộc vào điều kiện của mỗi người có thể luân phiên nghỉ việc chăm sóc con ốm đau.

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Thời hạn nghỉ chăm con ốm khi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật bảo hiểm xã hội - Công ty luật Minh Khuê

5 sao của 1 đánh giá

Bạn thấy nội dung này thực sự hữu ích?

Bạn thấy nội dung này chưa ổn ở đâu?

Cảm ơn bạn đã nhận xét!

Like fanpage Luật Minh Khuê để nhận tin mới mỗi ngày

Bài viết cùng chủ đề

Dịch vụ nổi bật