Rồi bà Hằng dựa vào đó lại làm 1 bản hợp đồng thế chấp nhà đất cho bên C cũng không ra ủy ban xã công chứng. Bà Hằng bảo là mượn sổ đỏ nhà em để làm ăn, bà còn viết thêm 1 tờ giấy biên nhận là mượn sổ đỏ hẹn ngày trả nếu không trả được sẽ hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật. Nhà em đòi mãi không được mới biết ra là bà Hằng lừa nhà em. Nay bà Hằng bị công an bắt và đã đi tù 20 năm vì tội lạm dụng tín nhiệm lừa đảo chiếm đọat tài sản. Năm ấy em có biết đơn trình báo đến công an điều ra tỉnh về hành vi lừa đảo của bà Hằng; nhưng không thấy có phản hồi gì cả.

Nay em muốn hỏi luật sư:

1. Đất do bố mẹ ruột sang tên cho em khi em lấy vợ được 5 năm, sau đó vợ chồng em kiếm tiền xây nhà. Liệu đó có được coi là tài sản chung của vợ chồng em không?

2. Nếu bên C cứ cầm sổ đỏ của em như vậy. Nhà em có thể kiện bên C về hành vi giữ sổ đỏ bất hợp pháp được không?

3. Khi bà Hằng ra tù em có thể kiện tiếp bà Hằng về hành vi lừa đảo nhà em được không?

4. Liệu nhà em có làm sổ đỏ mới được không? Em xin trân thành cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật đất đai của Công ty luật Minh Khuê

 

Luật sư trả lời:

1. Đất do bố mẹ ruột sang tên cho em khi em lấy vợ được 5 năm, sau đó vợ chồng em kiếm tiền xây nhà. Liệu đó có được coi là tài sản chung của vợ chồng em không?                

>> Xem thêm:  Vợ có nhà ở riêng thì chồng có được mua nhà ở xã hội không ? Mức thuế phải nộp khi mua nhà đất

Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về tài sản chung như sau:

"Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung."

Như vậy, với thông tin bạn cung cấp thì chúng tôi có thể xác nhận được rằng căn nhà mà vợ chồng bạn tạo dựng được trong thời kỳ hôn nhân và vợ chồng bạn không có bất kỳ thỏa thuận gì về vấn đề phân chia tài sản chung, riêng do đó đối chiếu theo quy định pháp luật trên thì căn nhà này là tài sản chung của vợ chồng bạn.

2. Nếu bên C cứ cầm sổ đỏ của em như vậy. Nhà em có thể kiện bên C về hành vi giữ sổ đỏ bất hợp pháp được không?

Trong trường hợp này, đối với hành vi giữ sổ của bên C bạn cần phải xác định rõ nội dung ủy quyền mà vợ chồng bạn giao kết cho bà Hằng là gì. Bởi theo quy định tại Điều 562 Bộ luật Dân sự năm 2015 thì: 

"Điều 562. Hợp đồng ủy quyền

Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định."

Có nghĩa bà Hằng được toàn quyền thực hiện các công việc mà vợ chồng bạn ủy quyền, miễn việc ủy quyền không trái quy định pháp luật và đạo đức xã hội. Và cũng theo quy định của điều luật trên thì hợp đồng ủy quyền không bắt buộc phải đi công chứng, chứng thực thì mới có giá trị pháp lý.

3. Khi bà Hằng ra tù em có thể kiện tiếp bà Hằng về hành vi lừa đảo nhà em được không?

Khoản 1 Điều 145 Bộ luật Tố tụng Hình sự năm 2015 quy định như sau:

"Điều 145. Trách nhiệm tiếp nhận và thẩm quyền giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố

1. Mọi tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố phải được tiếp nhận đầy đủ, giải quyết kịp thời. Cơ quan, tổ chức có trách nhiệm tiếp nhận không được từ chối tiếp nhận tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố..."

Và Điều 147 Bộ luật Tố tụng Hình sự năm 2015 quy định như sau:

"Điều 147. Thời hạn, thủ tục giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố

1. Trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày nhận được tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố, Cơ quan điều tra, cơ quan được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra phải kiểm tra, xác minh và ra một trong các quyết định:

a) Quyết định khởi tố vụ án hình sự;

b) Quyết định không khởi tố vụ án hình sự;

c) Quyết định tạm đình chỉ việc giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố.

2. Trường hợp vụ việc bị tố giác, tin báo về tội phạm hoặc kiến nghị khởi tố có nhiều tình tiết phức tạp hoặc phải kiểm tra, xác minh tại nhiều địa điểm thì thời hạn giải quyết tố giác, tin báo, kiến nghị khởi tố có thể kéo dài nhưng không quá 02 tháng. Trường hợp chưa thể kết thúc việc kiểm tra, xác minh trong thời hạn quy định tại khoản này thì Viện trưởng Viện kiểm sát cùng cấp hoặc Viện trưởng Viện kiểm sát có thẩm quyền có thể gia hạn một lần nhưng không quá 02 tháng.

Chậm nhất là 05 ngày trước khi hết thời hạn kiểm tra, xác minh quy định tại khoản này, Cơ quan điều tra, cơ quan được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra phải có văn bản đề nghị Viện kiểm sát cùng cấp hoặc Viện kiểm sát có thẩm quyền gia hạn thời hạn kiểm tra, xác minh.

3. Khi giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố, cơ quan có thẩm quyền có quyền tiến hành các hoạt động:

a) Thu thập thông tin, tài liệu, đồ vật từ cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan để kiểm tra, xác minh nguồn tin;

b) Khám nghiệm hiện trường;

c) Khám nghiệm tử thi;

d) Trưng cầu giám định, yêu cầu định giá tài sản.

4. Trình tự, thủ tục, thời hạn Viện kiểm sát giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm, kiến nghị khởi tố được thực hiện theo quy định tại Điều này."

Theo quy định pháp luật nêu trên thì khi bạn phát hiện ra hành vi phạm tội của bà Hằng bạn hoàn toàn có quyền tố giác, cơ quan nhà nước có thẩm quyền buộc phải ra một trong số những quyết định như: Quyết định khởi tố vụ án hình sự; Quyết định không khởi tố vụ án hình sự.

Tuy nhiên khi tố giác bạn cần phải lưu ý về vấn đề thời hiệu, bởi khi bạn tố giác mà đã hết thời hiệu thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền không giải quyết cho bạn được, cụ thể Điều 27 Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định như sau:

>> Xem thêm:  Thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất ? Thủ tục mua bán, tách sổ của lô đất ?

"Điều 27. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự

1. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự là thời hạn do Bộ luật này quy định mà khi hết thời hạn đó thì người phạm tội không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

2. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:

a) 05 năm đối với tội phạm ít nghiêm trọng;

b) 10 năm đối với tội phạm nghiêm trọng;

c) 15 năm đối với tội phạm rất nghiêm trọng;

d) 20 năm đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng...."

4. Liệu nhà em có làm sổ đỏ mới được không? 

Luật đất đai và các văn bản hướng dẫn hiện hành chỉ có quy định về trường hợp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bị mát là sẽ được cấp lại. Do đó, với trường hợp của bạn giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là do anh C cầm do đó bạn sẽ không được cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật đất đai về thế chấp quyền sử dụng đất trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Đất đai - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Thẩm quyền giải quyết các tranh chấp về quyền sử dụng đất ? Xử lý tranh chấp quyền sở hữu nhà ở ?