Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động của công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn về mức lương khi ký kết hợp đồng lao động ?

Luật sư tư vấn trực tuyến gọi:1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động 2012

Nghị định số 103/2014/NĐ-CP của Chính phủ: Quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các cơ quan, tổ chức có thuê mướn lao động theo hợp đồng lao động

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại điều 16 của bộ luật lao động 2012 quy định về các trường hợp ký kết hợp đồng lao động như sau

"Điều 16. Hình thức hợp đồng lao động

1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói".

Căn cứ vào quy định trên thì khi giao kết hợp đồng lao động, các bên sẽ phải lập thành văn bản. Nếu như những công việc có tính chất mùa vụ dưới 03 tháng thì các bên có thể giao kết bằng hợp đồng miệng. Theo như phân tích trên thì nếu như công việc bảo vệ này có tính chất thường xuyên, trên 03 tháng thì bắt buộc chị phải giao kết hợp đồng bằng văn bản. Khi đấy mới đảm bảo được quyền và nghĩa vụ của các bên cũng như đúng với quy định của pháp luật. 

Còn đối với trường hợp trả lương thì các bên sẽ trả lương theo hợp đồng lao động nhưng sẽ không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng  do chính phủ quy định theo quy định tại điều 90 Bộ luật lao động 2012 

"Điều 90. Tiền lương

1. Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định".

Mức lương tối thiểu vùng được quy định tại điều 3 nghị định 103/2014/NĐ-CP có quy định về mức lương tối thiểu vùng như sau :

"Điều 3. Mức lương tối thiểu vùng

1. Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với doanh nghiệp như sau:

a) Mức 3.100.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.

b) Mức 2.750.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.

c) Mức 2.400.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III.

d) Mức 2.150.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV."

Căn cứ vào phân tích trên, chị đang vi phạm các quy định của bộ luật lao động 2012 vì trả lương không đúng theo nguyên tắc đã quy định trong BLLĐ.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn về tiền lương ?

Tư vấn đòi lại tiền lương sau khi thôi việc ?

Nghỉ thai sản có được hưởng tiền lương nghỉ phép ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật lao động