Nhưng ngay trên đó có một đội Cảnh sát giao thông, họ giữ tôi lại và yêu cầu nộp phạt 300.000 đồng vì tôi vượt sai quy định. Theo Cảnh sát giao thông thì tôi phải vượt về bên trái ô tô (tức là đè lên vạch trắng đứt đoạn và lấn sang làn đường ngược chiều) . Điều này rất nguy hiểm vì làn ngược chiều có rất nhiều xe ô tô lưu thông. Vậy theo luật sư, trường hợp này tôi phải sử lý như thế nào. Và Cảnh sát giao thông xử phạt tôi như vậy là có đúng luật không ?

Cám ơn luật sư.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật giao thông của Công ty Luật Minh khuê.

>> Luật sư tư vấn luật giao thông đường bộ trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Kính chào và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho công ty Luật Minh Khuê của chúng tôi. Với câu hỏi trên chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật giao thông đường bộ năm 2008

Nghị định 46/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

2. Nội dung phân tích:

Theo quy định tại Điều 14, Luật giao thông đường bộ năm 2008:

Điều 14. Vượt xe

1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;

c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:

a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Trên cầu hẹp có một làn xe;

c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;

d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Trong Luật Giao thông đường bộ 2008 không định nghĩa rõ "Thế nào là vượt?". Mọi mô tả ở Điều 14 Chương II của Luật gần như chỉ quy định cho kiểu vượt

Còn lại luật chưa quy định về hành vi chuyển làn phải, vượt lên, chuyển làn cũ như bạn đang nhắc đến là vượt bên phải.

Dẫu vậy, Cảnh sát giao thông có thể sẽ lấy riêng khoản 4 quy định:

"Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái..."

Như vậy theo như quy định trên bạn vẫn phải chịu phạt về hành vi vượt sai của mình.

Xử phạt hành chính về hành vi vượt xe không đúng quy định:

Theo quy định tại điều Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt như sau:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy có hành vi vượt bên phải trong các trường hợp không được phép vượt sẽ bị phạt từ 300.000 đồng - 400.000 đồng.

Trường hợp vượt bên phải trong các trường hợp cấm vượt sẽ bị phạt từ 500.000 đồng - 1 triệu đồng.

Như vậy trường hợp này cơ quan cảnh sát giao thông phạt bạn với mức 300.000 đồng là đúng luật.

Ngoài ra pháp luật còn quy định về các trường hợp cấm vượt theo quy định Luật giao thông đường bộ 2008 :

  1. Trên cầu hẹp có một làn xe;
  2. Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
  3. Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
  4. Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
  5. Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Về nguyên tắc, các xe phải vượt về bên trái, có một số trường hợp được vượt vào bên phải như sau :

  1. Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
  2. Khi xe điện đang chạy giữa đường;
  3. Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật giao thông trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật giao thông - Công ty luật MInh Khuê