Anh ấy nói rằng sẽ làm giấy tờ cam kết về việc tôi cho mượn bằng và phụ cấp cho tôi 1 triệu đồng. Tôi thực sự chưa gặp trường hợp nàyvà đang rất băn khoăn, anh ấy yêu cầu thứ 3 ( 28/11) giao hồ sơ. Mong quý luật sư tư vấn giúp sớm nhất có thể để tôi có được quyết định phù hợp ? 

Xin chân thành cảm ơn và gửi lời chào trân trọng. 

Người hỏi: NNM Trinh 

 

Trả lời:

1. Căn cứ pháp lý

Thông tư 03/2011/TT-BGDĐT ngày 28/1/2011 ban hành về quy chế tổ chức hoạt động của trung tâm ngoại ngữ và tin học.

Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp.

Nghị định 138/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục 

2. Luật sư trả lời:

>> Xem thêm:  Tư vấn về mức đóng thuế đối với trung tâm ngoại ngữ được quy định như thế nào ?

Công ty Luật Minh Khuê xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Như vậy được hiểu là Anh Bạn của bạn muốn mở Trung Tâm ngoại ngữ và muốn mượn Bằng Ngoại ngữ của bạn để hợp pháp hóa thủ tục.( Gỉa sử trường hợp này anh bạn của chị muốn là chủ sở hữu đồng thời là giám đốc trung tâm)

Theo quy định tại Điều 7 . Điều kiện thành lập trung tâm ngoại ngữ, tin học

"1. Phù hợp với quy hoạch phát triển kinh tế, xã hội và quy hoạch mạng lưới cơ sở giáo dục đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

2. Đề án thành lập trung tâm xác định rõ: mục tiêu, nhiệm vụ, chương trình và nội dung đào tạo, bồi dưỡng; đất đai, cơ sở vật chất, thiết bị, địa điểm dự kiến, tổ chức bộ máy, nguồn lực và tài chính; phương hướng chiến lược xây dựng và phát triển trung tâm."

Theo quy định tại Điều 23  Thông tư 03/2011/TT-BGDĐT ngày 28/1/2011 ban hành về quy chế tổ chức hoạt động của trung tâm ngoại ngữ và tin học. Giám đốc trung tâm ngoại ngữ, tin học

1. Giám đốc trung tâm phải là người có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt, có năng lực quản lý, đã tốt nghiệp trình độ đại học ngoại ngữ hoặc tin học, đã hoạt động trong ngành giáo dục ít nhất 3 năm và được cấp ra quyết định thành lập trung tâm bổ nhiệm (đối với trung tâm ngoại ngữ, tin học công lập) hoặc công nhận (đối với trung tâm ngoại ngữ, tin học tư thục).

2. Giám đốc trung tâm ngoại ngữ, tin học là người điều hành và chịu trách nhiệm trước pháp luật và trước cơ quan quản lý cấp trên về mọi hoạt động của trung tâm. Nhiệm kỳ của giám đốc trung tâm ngoại ngữ, tin học là 5 năm.

3. Đối với trung tâm ngoại ngữ, tin học tư thục, tuổi của giám đốc trung tâm khi bổ nhiệm lần đầu không quá 65 tuổi”.

Đối với giám đốc của trung tâm ngoại ngữ, pháp luật quy định giám đốc trung tâm đã tốt nghiệp trình độ đại học ngoại ngữ, hoạt định trong ngành giáo dục ít nhất 3 năm.

Trong trường hợp : nếu anh bạn của bạn muốn mượn các loại giấy tờ trên để đứng tên giám đốc trung tâm  và bạn đồng ý ( hợp thức hóa quy định của Luật). Thì bạn sẽ là giám đốc trung tâm, theo đó bạn sẽ có quyền hạn: ddieuf hành và chịu trách nhiệm trướ pháp luật và trước cơ quan quản lý cấp trên về mọi hoạt động của trung tâm.

Tuy nhiên nhìn vào những vấn đề mà bạn nêu: "Anh ấy nói rằng sẽ làm giấy tờ cam kết về việc tôi cho mượn bằng và phụ cấp cho tôi 1 triệu đồng" có khuynh hướng về việc mượn bằng để mở trung tâm  và có thể bị xử phạt. Cụ thể như sau:

Nghị định 138/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục 

Điều 5. Vi phạm quy định về thành lập cơ sở giáo dục, tổ chức thuộc cơ sở giáo dục

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi cố ý tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung trong quyết định thành lập, cho phép thành lập cơ sở giáo dục.

2. Phạt tiền đối với hành vi giả mạo giấy tờ, tài liệu trong hồ sơ để được thành lập, cho phép thành lập cơ sở giáo dục như sau:

a) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cơ sở giáo dục mầm non;

b) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cơ sở giáo dục phổ thông, trung tâm giáo dục thường xuyên, trung tâm ngoại ngữ, trung tâm tin học;

c) Từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với trường trung cấp chuyên nghiệp;

d) Từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với trường cao đẳng, trường đại học.

3. Phạt tiền đối với hành vi tự ý thành lập cơ sở giáo dục theo các mức phạt sau đây:

a) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cơ sở giáo dục mầm non;

b) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với cơ sở giáo dục phổ thông, trung tâm giáo dục thường xuyên, trung tâm ngoại ngữ, trung tâm tin học;

c) Từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với trường trung cấp chuyên nghiệp;

d) Từ 50.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với trường cao đẳng, trường đại học, học viện.

4. Phạt tiền đối với hành vi thành lập tổ chức thuộc cơ sở giáo dục không đúng thẩm quyền theo các mức phạt sau đây:

a) Từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với tổ chức thuộc cơ sở giáo dục mầm non, cơ sở giáo dục phổ thông, trung tâm giáo dục thường xuyên;

b) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với tổ chức thuộc trường trung cấp chuyên nghiệp;

c) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với tổ chức thuộc cơ sở giáo dục đại học.

5. Hình thức xử phạt bổ sung: Tước quyền sử dụng quyết định thành lập, cho phép thành lập trong thời gian từ 12 đến 24 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật doanh nghiệp về mở trung tâm ngoại ngữ trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Giáo viên ngoại ngữ mắng chửi học viên sẽ bị xử phạt thế nào?

Bộ phận tư vấn pháp luật Doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Hướng dẫn thủ tục đăng ký thành lập trung tâm ngoại ngữ cho trẻ em?