1. Công ty e không có ngành nghề kinh doanh chuyển nhượng đất hay bất động sản thì có xuất hóa đơn được không ? 

2. Nếu xuất hóa đơn thì có chịu thuế gtgt hay không ?

3. Mức thuế thu nhập doanh nghiệp từ chuyển nhương quyền sử dụng đất là 20% hay 28% ? 

4. Giá vốn để tính khi xuất hóa đơn chuyển nhượnng có phải là 2,2 tỷ đóng thuế nêu trên ?

Em cảm ơn luật sư.

Người gửi : Hứa Đại Phát

 

Luật sư trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

>> Xem thêm:  Điều kiện thành lập sàn giao dịch bất động sản mới nhất 2020 ?

Luật Đất đai năm 2013

Luật thuế giá trị gia tăng năm 2008 (Luật thuế giá trị gia tăng sửa đổi, bổ sung 2012)

Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2008 (Luật thuế thu nhập doanh nghiệp sửa đổi, bổ sung năm 2013)

Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế giá trị gia tăngNghị định 209/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành

Thông tư 78/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 218/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành

2. Nội dung tư vấn:

Tháng 3/2017, Công ty bạn đã đóng toàn bộ số tiền thuê đất cho thời gian thuê còn lại, tức là đã chuyển từ hình thức thuê đất trả tiền hằng năm sang thuê đất trả tiền một lần. Hình thức cho thuê đất trả tiền một lần có nhiều ưu đãi cho công ty bạn hơn. Khi đó, công ty bạn có quyền xuất hóa đơn chuyển nhượng QSDĐ, tài sản thuộc sở hữu của công ty gắn liền với đất cho cá nhân B theo quy định của Điều 174 Luật Đất đai - mà không phụ thuộc vào việc công ty bạn có kinh doanh ngành nghề trong lĩnh vực bất động sản hay không. 

"Chuyển quyền sử dụng đất" không phải là đối tượng chịu thuế GTGT (Điều 5 Luật thuế GTGT), nhưng tài sản gắn liền với đất là các giá trị cơ sở hạ tầng là đối tượng chịu thuế GTGT với thuế suất 10%. Cụ thể, Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn "Đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản, giá tính thuế là giá chuyển nhượng bất động sản (-) giá đất được trừ để tính thuế".

Từ ngày 01/01/2016, thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản là 20%.

Khi ghi hóa đơn, giá chuyển nhượng bất động sản là giá tính tại thời điểm chuyển nhượng là 3 tỷ, giá đất được trừ khi tính thuế là giá đất tính trên thời gian thuê còn lại là 2,2 tỷ. Thuế GTGT = (3.000.000.000 - 2.200.000)x10% = 80.000.000 (vnđ).

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật thuế trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

>> Xem thêm:  Cách ghi đơn vị tính trên hóa đơn dịch vụ, cách xuất và sử dụng hóa đơn theo quy định mới ?

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Thuế - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Viết hóa đơn chưa có giá trị sử dụng có bị xử phạt không?