1. Các yếu tố cầu thành tội hiếp dâm là gì ?

Thưa luật sư, xin hỏi: Hiện tại em đang sống và làm việc bên nước ngoài, em và ban gái yêu nhau và có quan hệ với nhau, 2 bên đều tình nguyện và có người làm chứng . nhưng chuyện này tới tai gia đình bạn gái em, gia đình bắt con phải về,giờ gia đình bạn gái e bắt e phải chịu trách nhiệm số tiền 100 tr, em và gia đình bạn gái đã trao đổi với nhau nhưng không dc thỏa thuận,. giờ gia đình bạn gái em gán gép em vào tội hiếp dâm , cưỡng ép quan hệ, bạn gái em giờ cũng nghiêng về gia đình , cũng đồng ý là như vậy.
Vậy trong trường hợp này e có bị truy cứu về tội hiếp dâm hay không ?
Mong luật sư cho ý kiến, xin cám ơn luật sư .

Luật sư tư vấn:

Điều 142 Bộ luật hình sự 2015 quy định:

Điều 141. Tội hiếp dâm

1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc bằng thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Có tổ chức;

b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

c) Nhiều người hiếp một người;

d) Phạm tội 02 lần trở lên;

đ) Đối với 02 người trở lên;

e) Có tính chất loạn luân;

g) Làm nạn nhân có thai;

................

Nếu hai bên tự nguyện thì trường hợp của bạn chưa đủ yếu tố cầu thành tội hiếp dâm.

2. Phụ nữ ép nam giới giao cấu

>> Xem thêm:  Phân tích cơ sở pháp lý phán quyết của tòa án ?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự qua điện thoại gọi: 1900.6162

Trả lời:

Bộ luật Hình sự Việt Nam hiện nay chưa quy định rõ ràng về chủ thể của các tội liên quan đến hành vi giao cấu. Tuy nhiên, căn cứ khoa học luật hình sự cũng như thực tiễn xét xử thì các tội liên quan đến hành vi giao cấu gồm: tội hiếp dâm, tội cưỡng dâm, .......Nữ giới chỉ có thể tham gia trong vụ đồng phạm với vai trò là người xúi giục, giúp sức hay tổ chức. (Bộ luật hình sự của một số nước như Nga, Trung Quốc cũng quy định chủ thể của những tội này chỉ có thể là nam giới)

Như vậy, với quy định trên thì việc nữ giới ép buộc nam giới (kể cả trường hợp nam giới đã thành niên và chưa thành niên) giao cấu với mình đều không phải là tội phạm.

Tuy nhiên, nhìn nhận dưới góc độ đạo đức thì thì việc nữ giới ép buộc nam giới giao cấu với mình là hành vi trái đạo đức, trái với thuần phong mỹ tục và cần phải lên án. Đặc biệt hành vi ép buộc trẻ em quan hệ tình dục trái ý muốn của họ hoặc kể cả trường hợp họ thuận tình nhưng do ít tuổi nên hiểu biết còn hạn chế, chưa nhận thức được tác hại của việc làm của mình ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của bản thân.

Đối với người biết việc phụ nữ ép buộc trẻ em quan hệ tình dục thì theo quy định của pháp luật họ không có nghĩa vụ phải báo cáo cho bất kỳ cơ quan nào. Tuy nhiên, họ có thể báo cho những người thân thích như bố mẹ, ông bà của trẻ em đó để họ có biện pháp bảo vệ thích hợp. Việc báo cho cơ quan chức năng cần hết sức thận trọng tránh ảnh hưởng đến danh dự, nhân phẩm của trẻ em.

Đối với cơ quan nhận tin báo, nếu đủ căn cứ xác định sự việc có thật thì cơ quan này có trách nhiệm chuyển hồ sơ, nội dung sự việc đến cơ quan có thẩm quyền (Ủy ban chăm sóc và bảo vệ bà mẹ và trẻ em) để cơ quan này có biện pháp can thiệp kịp thời.

>> Tham khảo dịch vụ liên quan; Luật sư tư vấn, tranh tụng trong lĩnh vực hình sự

>> Xem thêm:  Có quan hệ tình cảm với bạn gái 16 tuổi 3 tháng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự ?

3. Quy định luật hình sự về tội hiếp dâm ?

Thưa luật sư, xin luật sư cho con hỏi ,năm nay em của con 18 tuổi nhưng lúc 13 tuổi bị người cùng sớm dụ dổ và hiếp dâm nhưng không có chứng cớ gì hết và dùng hành vi đồi bại đó đến hai xin cho con hỏi có được khởi kiện không ạ ? Con xin cám ơn!

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 27 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017

Điều 27. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự

1. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự là thời hạn do Bộ luật này quy định mà khi hết thời hạn đó thì người phạm tội không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

2. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:

a) 05 năm đối với tội phạm ít nghiêm trọng;

b) 10 năm đối với tội phạm nghiêm trọng;

c) 15 năm đối với tội phạm rất nghiêm trọng;

d) 20 năm đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

Vì vậy, lời khai của bạn cũng được xem là một trong những loại chứng cứ, làm cơ sở để cơ quan có thẩm quyền tiến hành điều tra, xác minh. Bởi vậy, nếu bạn không thể cung cấp những chứng cứ khác, thì bằng các biện pháp nghiệp vụ của mình cơ quan điều tra có thể tìm kiếm, điều tra, làm rõ hành vi phạm tội của người kia. Việc tố giác tội phạm bạn có thể thực hiện bằng lời nói hoặc bằng đơn tố giác trực tiếp gửi cho cơ quan có thẩm quyền đã nêu ở trên.

4. Chủ thể của tội hiếp dâm theo quy định của PLHS

>> Xem thêm:  Dưới 14 tuổi có hành vi giao cấu với trẻ em 5 tuổi sẽ bị xử lý thế nào ?

Luật Minh Khuê, hỗ trợ khách hàng về chủ thể của tội hiếp dâm theo quy định của pháp luật hình sự hiện hành và một số vấn đề pháp lý khác liên quan đến vấn đề này:

Trả lời:

Tội hiếp dâm được quy định trong Bộ luật hình sự 2015 như sau:

Điều 141. Tội hiếp dâm

1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc bằng thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Có tổ chức;

b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

c) Nhiều người hiếp một người;

d) Phạm tội 02 lần trở lên;

đ) Đối với 02 người trở lên;

e) Có tính chất loạn luân;

g) Làm nạn nhân có thai;

h) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

i) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân từ 11% đến 45%;

k) Tái phạm nguy hiểm.

Theo đó hiếp dâm được hiểu là hành vi dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ.

Hành vi dùng vũ lực: Dùng sức mạnh vật chất đè bẹp sự kháng cự của nạn nhân chống lại sự giao cấu như: Đè ngã, vật lận, giữ chân tay, ép vào góc tường….

Hành vi đe dọa dùng vũ lực: Là làm cho ý chí của nạn nhân bị tê liệt buộc họi phải giao cấu mà không giám kháng cự như dọa giết, hay dọa gây thương tích, đe dọa đến tính mạng hay các hành vi khác.

Tình trạng không thể kháng cự được của nạn nhân: Là lợi dụng việc nạn nhân lâm vào tình trạng không thể chống cự, tự vệ như: Bị ốm đau, uống thuốc ngủ hay say rượu…

Các thủ đoạn khác nhằm giao cấu trái ý muốn của người bị hại

Giao cấu trái ý muốn của nạn nhân có nghĩa là không được chấp nhận sự giao cấu của nạn nhân hoặc hành vi giao cấu xảy ra không có ý muốn của nạn nhân vì họ đang trong tình trạng không thể hiện và biểu lộ được ý chí của họ. Người phạm tội phải có hành vi giao cấu với nạn nhân nhưng cũng không đòi hỏi hành vi giao cấu này phải kết thúc về mặt sinh lý.

Tuổi chịu trách nhiệm hình sự đối với tội hiếp dâm được xác định như sau:- Đối với trường hợp vi phạm tại khoản 1 thì tuổi chịu trách nhiệm là từ đủ 16 tuổi trở lên

- Đối với trường hợp vi phạm khoản 2, 3 thì tuổi chịu trách nhiệm là từ đủ 14 tuổi trở lên.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòngđể nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư hình sự​.

>> Xem thêm:  Thuê khách sạn ngủ cùng bạn gái 16 tuổi 11 tháng có phạm pháp ?