Chủ Đầu Tư có được phép đặt bảng hiệu tại Chung cư?

Tại dự án Chung cư 4S Riverside Linh Đông (Đường số 30, P. Linh Đông, Q. Thủ Đức, HCM), Chủ Đầu Tư là công ty TNHH XD Thành Trường Lộc (TTL) tiến hành đặt một bảng hiệu với nội dung: "4S2 THÀNH TRƯỜNG LỘC" với kích thước khác lớn trên nóc chung cư. Biển hiệu này gây nhầm lẫn cho Cư dân cũng như các đối tác làm việc khác, trong khi tên gọi chung cư là; "4S Riverside Linh Đông" (được thể hiện trong các văn bản: Hợp đồng mua bán căn hộ, Hộ khẩu, tờ khai thuế, Hợp đồng điện nước,...). Hỏi:
1, CĐT TTL có được phép đặt bảng hiệu như nêu trên không?
2, Việc đặt bảng hiệu với khổ lớn (trên 2m x 10m, ước tính) tại nơi không phải là trụ sở Công ty, không phải là tên gọi đã được đăng ký của dự án thì có được coi là "Quảng cáo" hay không?
Xin trân trọng cảm ơn.
-Phan Hạnh

Trả lời:

Trước hết cần xác định xem tấm bảng được treo tại nóc chung cư của bạn được coi là biển hiệu hay bảng quảng cáo. Theo như thông tin bạn cung cấp thì tấm bảng " 4S2 Thành Trường Lộc " này sẽ chỉ được coi là bảng quảng cáo chứ không phải biển hiệu.

Điều 27 Luật Quảng cáo 2012 quy định: Quảng cáo trên bảng quảng cáo, băng-rôn

1. Việc đặt bảng quảng cáo, băng-rôn phải tuân thủ quy định về khu vực bảo vệ di tích lịch sử, văn hóa; hành lang an toàn giao thông, đê điều, lưới điện quốc gia; không được che khuất đèn tín hiệu giao thông, bảng chỉ dẫn công cộng; không được chăng ngang qua đường giao thông và phải tuân thủ quy hoạch quảng cáo của địa phương và quy chuẩn kỹ thuật do cơ quan có thẩm quyền ban hành.

2. Các sản phẩm quảng cáo thể hiện trên bảng quảng cáo, băng-rôn phải ghi rõ tên, địa chỉ của người thực hiện.

3. Quảng cáo trên bảng quảng cáo, băng-rôn có nội dung tuyên truyền, cổ động chính trị, chính sách xã hội phải tuân theo những quy định sau:

a) Biểu trưng, lô-gô, nhãn hiệu hàng hóa của người quảng cáo phải đặt ở phía dưới cùng đối với bảng quảng cáo, băng-rôn dọc và phía bên phải đối với băng-rôn ngang;

b) Diện tích thể hiện của biểu trưng, lô-gô, nhãn hiệu hàng hóa của người quảng cáo không quá 20% diện tích bảng quảng cáo, băng-rôn.

4. Thời hạn treo băng-rôn không quá 15 ngày.

Như vậy, hiện nay pháp luật không có quy định về việc phải đặt biển quảng cáo trùng với tên dự án tòa nhà. Như vậy, chủ đầu tư có thể được đặt biển quảng cáo cho công ty mình tại dự án nhà chung cư này. Sự hạn chế về địa điểm chỉ áp dụng với địa điểm đặt biển hiệu của cơ quan, tổ chức, cá nhân kinh doanh chứ không bị hạn chế đối với bảng quảng cáo. Do đó, chủ đầu tư được phép đặt biển quảng cáo ngoài trụ sở của công ty.

>> Xem thêm:  Thủ tục xin cấp giấy phép quảng cáo mới nhất

Biển hiệu doanh nghiệp có được treo tại các tòa nhà ?

Thưa luật sư, Tôi có thuê một phần diện tích (160 m2) bên trong của mặt bằng tầng trệt tòa nhà (~ 300 m2) để làm mặt bằng kinh doanh và cũng làm trụ sở doanh nghiệp. Lĩnh vực kinh doanh là nhà hàng. Ở mặt trước của tòa nhà là biển hiệu doanh nghiệp của tòa nhà, vậy thì tôi phải treo biển hiệu doanh nghiệp như thế nào là phù hợp với quy định! Cám ơn luật sư.
-Ngô Việt Dũng

Trả lời:

Điều 34 Luật Quảng cáo 2012 quy định như sau: Biển hiệu của tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh

1. Biển hiệu phải có các nội dung sau:

a) Tên cơ quan chủ quản trực tiếp (nếu có);

b) Tên cơ sở sản xuất, kinh doanh theo đúng giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

c) Địa chỉ, điện thoại.

2. Việc thể hiện chữ viết trên biển hiệu phải tuân thủ quy định tại Điều 18 của Luật này.

3. Kích thước biển hiệu được quy định như sau:

a) Đối với biển hiệu ngang thì chiều cao tối đa là 02 mét (m), chiều dài không vượt quá chiều ngang mặt tiền nhà;

b) Đối với biển hiệu dọc thì chiều ngang tối đa là 01 mét (m), chiều cao tối đa là 04 mét (m) nhưng không vượt quá chiều cao của tầng nhà nơi đặt biển hiệu.

4. Biển hiệu không được che chắn không gian thoát hiểm, cứu hoả; không được lấn ra vỉa hè, lòng đường, ảnh hưởng đến giao thông công cộng.

5. Việc đặt biển hiệu phải tuân thủ các quy định của Luật này và quy chuẩn kỹ thuật do cơ quan có thẩm quyền ban hành.

Ngoài ra Nghị định 103/2009/NĐ-CP có quy định tại Điều 23 cụ thể về vị trí đặt biển hiệu như sau:

1. Mỹ quan, chữ viết biển hiệu:

a) Biển hiệu phải bảo đảm mỹ quan;

b) Biển hiệu phải viết bằng chữ Việt Nam; trường hợp muốn thể hiện tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế, tên, chữ nước ngoài phải ghi ở phía dưới, kích thước nhỏ hơn chữ Việt Nam.

2. Vị trí biển hiệu:

Biển hiệu chỉ được viết, đặt sát cổng, hoặc mặt trước của trụ sở hoặc nơi kinh doanh của tổ chức, cá nhân; mỗi cơ quan, tổ chức chỉ được viết, đặt một biển hiệu tại cổng; tại trụ sở hoặc nơi kinh doanh độc lập với tổ chức, cá nhân khác chỉ viết, đặt một biển hiệu ngang và không quá hai biển hiệu dọc.

3. Nội dung biển hiệu:

a) Tên cơ quan chủ quản trực tiếp (nếu có);

b) Tên gọi đầy đủ bằng chữ Việt Nam đúng với quyết định thành lập hoặc giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh do cơ quan có thẩm quyền cấp;

c) Loại hình doanh nghiệp hoặc hợp tác xã;

d) Ngành nghề, lĩnh vực kinh doanh chính (đối với các cơ sở sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ);

đ) Địa chỉ giao dịch, số điện thoại (nếu có);

e) Trên biển hiệu được thể hiện biểu tượng (logo) đã đăng ký với cơ quan có thẩm quyền, diện tích logo không quá 20% diện tích biển hiệu, không được thể hiện thông tin, hình ảnh quảng cáo cho bất cứ loại hàng hóa, dịch vụ nào.  

 

>> Xem thêm:  Tải biểu mẫu hợp đồng quảng cáo trên Google mới nhất

Tư vấn quy định về gắn biển hiệu trên nhà dân ?

Chào Luật sư Nhà tôi có gắn 2 biển hiệu, 1 biển ở tầng trệt và 1 biển ở tầng trên gắn sát sân thượng (biển hiệu ngang). Nay cơ quan văn hóa đến lập biên bản yêu cầu tháo 1 biển với lý do vi phạm Nghị định Số:103/2009/NĐ-CP *ngày 06 tháng 11 năm 2009 của Chính phủ về Ban hành quy chế hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng.
* Sau khi xem lại thì tôi có thắc mắc ở điểm này cần hỏi ý kiến của Luật sư như sau:* Tại khoản 2.Vị trí biển hiệu, (Điều 23) có ghi: "Biển hiệu chỉ được viết, đặt sát cổng, hoặc mặt trước của trụ sở hoặc nơi kinh doanh của tổ chức, cá nhân; mỗi cơ quan, tổ chức chỉ được viết, đặt một biển hiệu tại cổng; tại trụ sở.
*hoặc nơi kinh doanh độc lập với tổ chức, cá nhân khác* chỉ viết, đặt một biển hiệu ngang và không quá hai biển hiệu dọc". Như vậy so với quy định trên nhà tôi có vi phạm không? Vì biển trên sân thượng là dành cho văn phòng làm việc trên lầu phù hợp với cụm từ *"nơi kinh doanh độc lập với tổ chức, cá nhân khác" ?
Xin chân thành cám ơn Luật sư*
-Laochu

Trả lời:

Theo như thông tin bạn cung cấp thì nhà bạn treo 2 biển hiệu của 2 tổ chức, cá nhân kinh doanh khác nhau, 1 biển đặt ở tầng trệt còn 1 biển đặt ở trên lầu. Như vậy, trong trường hợp này, bạn không bị phạt vì số lượng biển hiệu mà bị vi phạm về vị trí treo biển. 

Khoản 2 điều 23 Nghị định 103/2009/NĐ-CP quy định về: Vị trí biển hiệu như sau:

Biển hiệu chỉ được viết, đặt sát cổng, hoặc mặt trước của trụ sở hoặc nơi kinh doanh của tổ chức, cá nhân; mỗi cơ quan, tổ chức chỉ được viết, đặt một biển hiệu tại cổng; tại trụ sở hoặc nơi kinh doanh độc lập với tổ chức, cá nhân khác chỉ viết, đặt một biển hiệu ngang và không quá hai biển hiệu dọc.

Theo như bạn nói thì văn phòng làm việc còn lại ở trên lầu, như vậy, biển hiệu của văn phòng này phải được đặt tại mặt trước của văn phòng chứ không phải là tại sân thượng.

>> Xem thêm:  Tư vấn về việc treo băng rôn quảng cáo?

Muốn làm biển hiệu có cờ hoặc quốc huy thì có vi phạm không ?

Công ty mình có vốn đầu tư của Nhật. Bên mình muốn làm biển hiệu trên đó có vẽ cờ hoặc quốc huy của Nhật không biết điều này có vi phạm pháp luật không ? Luật nào nói rõ về việc có hình ảnh cờ hoặc quốc huy. Mình đã đọc qua luật về biển hiệu nhưng không thấy có nhắc đến phần cờ hoặc quốc huy trong này. Rất mong hồi âm sớm mình đang cần giúp đỡ gấp. Xin cảm ơn!
-NGUYỄN QUỲNH NHƯ

Trả lời:

Khoản 1 Điều 23 Nghị định 103/2009/NĐ-CP quy định như sau:

1. Mỹ quan, chữ viết biển hiệu:

a) Biển hiệu phải bảo đảm mỹ quan;

b) Biển hiệu phải viết bằng chữ Việt Nam; trường hợp muốn thể hiện tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế, tên, chữ nước ngoài phải ghi ở phía dưới, kích thước nhỏ hơn chữ Việt Nam.

Như vậy, pháp luật hiện nay không cấm về việc vẽ cờ và quy huy của 1 nước ở trên biển hiệu của doanh nghiệp, tuy nhiên việc quảng cáo này phải không gây ảnh hưởng xấu đến sự tôn nghiêm đối với Quốc kỳ, Quốc huy của nước đó. 

>> Xem thêm:  Từ ngày 21/12/2017, không được quảng cáo, bán nước ngọt có ga trong trường học?

Phạt hành chính vì biển hiệu?

Chào luật sư! Tôi có thắc mắc muốn được tham khảo. Tôi là hộ kinh doanh cá thể, hoạt động từ tháng 02 năm 2016. được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh với ngành nghề: bán lẻ quần áo may sẵn. Biển hiệu tôi tên tiếng anh: Hộ kinh doanh S.C.H.E.C.K.E.R tại quận 3. Tuy nhiên, biển hiệu thực tế treo ở của hàng không có chữ "hộ kinh doanh" và các dấu chấm cạnh ký tự. Như vậy, tôi có bị sai phạm và phạt không ạ! 

-Phương Phạm

Trả lời:

Khoản 3 Nghị định 103/2009/NĐ-CP quy định về nội dung biển hiệu gồm có

a) Tên cơ quan chủ quản trực tiếp (nếu có);

b) Tên gọi đầy đủ bằng chữ Việt Nam đúng với quyết định thành lập hoặc giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh do cơ quan có thẩm quyền cấp;

c) Loại hình doanh nghiệp hoặc hợp tác xã;

d) Ngành nghề, lĩnh vực kinh doanh chính (đối với các cơ sở sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ);

đ) Địa chỉ giao dịch, số điện thoại (nếu có);

e) Trên biển hiệu được thể hiện biểu tượng (logo) đã đăng ký với cơ quan có thẩm quyền, diện tích logo không quá 20% diện tích biển hiệu, không được thể hiện thông tin, hình ảnh quảng cáo cho bất cứ loại hàng hóa, dịch vụ nào.  

Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì biển hiệu của cơ quan, tổ chức, cá nhân kinh doanh, sản xuất phải đúng với tên theo đúng giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Tuy nhiên, việc bạn cách điệu tên trên biển hiệu như vậy cũng không bị coi là vi phạm pháp luật, do đó bạn sẽ không bị xử phạt trong trường hợp này.

Mọi vướng mắc pháp lý về cách xây dựng, gắn biển hiệu theo quy định của pháp luật hiện hành, Hãy gọi ngay: 1900.6162(nhấn máy lẻ phím 3) để được luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật MInh Khuê 

>> Xem thêm:  Cách tính thuế nhà thầu đối với hoạt động kinh doanh quảng cáo google, facebook theo quy định mới nhất ?