1. Tại sao vẫn gọi nhập ngũ khi đã có giấy tạm hoãn nghĩa vụ quân sự?

Thưa luật sư, Xin hỏi về thi hành nghĩa vụ quân sự: Con tôi đang học đại học năm ba, và đã có giấy tạm hoãn NVQS do trường Đại Học Quốc Gia TPHCM cấp từ năm 2012 đến 2017. Cho hỏi nếu bị gọi đi thi hành NVQS trong khoảng thời gian này thì Ban Chỉ huy Quân Sự ở địa phương có đúng hay không?
Xin cảm ơn Quý Luật Sư.

Trả lời:

Theo quy định tại nghị định tại Thông tư 148/2018/TT-BQP thì trường hợp của con bạn sẽ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự vì lý do con trai bạn đang thực hiện chương trình học đại học (học đại học năm thứ 3) nên con bạn sẽ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự ch đến khi học xong chương trình đại học. Hết thời hạn này con bạn sẽ phải thực hiện nghĩa vụ quân sự theo quy định của pháp luật.

Như vậy,trường hợp của con trai bạn do chưa hết thời hạn tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự mà đã bị ban chỉ huy quân sự gọi đi thực hiện nghĩa vụ quân sự là không thực sự phù hợp với quy định pháp luật.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Đối tượng được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ?

2. Học liên thông có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Chào Luật sư. Em sinh năm 1995, em đã học cao đẳng tại trường Đại học chính quy, em đang học năm thứ 3 của trường và sau đó em lại xét tuyển lên đại học bằng học bạ Cấp 3. Hiện em đang học cùng ngành cùng trường với hệ cao đẳng cũ.
Xin hỏi luật sư trường hợp của em có được xét tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không ạ?
Xin cám ơn!

Đã có giấy tạm hoãn nghĩa vụ quân sự tại sao đia phương vẫn gọi nhập ngũ ?

Luật sư tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự trực tuyến, gọi:1900.6162

Trả lời:

Căn cứ Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định các trường hợp được tạm hoãn hoặc miễn nghĩa vụ quân sự cụ thể:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

Thời gian một khóa đào tạo tập trung được tính từ ngày nhà trường quy định có mặt nhập học (ghi trong giấy báo nhập học) đến khi tốt nghiệp khoá học.

Một khoá học chỉ thực hiện ở một trình độ đào tạo, trường hợp đào tạo liên thông phải liên tục không gián đoạn”.

Như vậy trong trường hợp bạn học hệ cao đẳng của trường đại học này và sau khi tốt nghiệp cao đẳng bạn trúng tuyển vào hệ đại học của trường và học cùng ngành mà không bị gián đoạn thì thời gian học liên thông đại học của bạn sẽ được tạm hoãn gọi nhập ngũ.

Trường hợp bạn học liên thông đại học tại trường nhưng bị gián đoạn, không liên tục thì bạn sẽ không thuộc trường hợp tạm hoãn gọi nhập ngũ.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Quy định về tạm hoãn nghĩa vụ quân sự ?

3. Ôn thi lại có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự?

Luật sư tư vấn giúp em vấn đề này với ạ. em sinh năm 1997, e vừa thi đại học và đỗ vào trường sĩ quan tăng thiết giáp nhưng do không đủ sức khỏe( tim mạch loại 5) nên bị gửi về. bây giờ em đang ôn thi để năm sau thi lại nhưng lại nhận được giấy gọi đi khám nghĩa vụ quân sự.
Vậy trường hợp của em có được xin tạm hoãn không ạ?
Em xin cảm ơn !

Ôn thi lại có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự?

Luật sư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về các trường hợp được tạm hoãn gọi nhập ngũ như sau:

"Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trongthời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo...."

Theo đó, bạn có thể tạm hoãn gọi nhập ngũ trong trường hợp không đủ sức khỏe để thực hiện nghĩa vụ theo kết quả của Hội đồng khám nghĩa vụ quân sự.

4. Đỗ liên thông đại học có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không?

Chào Luật Sư! Tôi là Nghĩa sinh năm 1995. Tôi có vấn đề cần nhờ sự giúp đỡ của Luật Sư. Tôi có học hệ Cao Đẳng và đã tốt nghiệp 2017. Từ năm 2017 đến nay tôi năm nào cũng bị giấy gọi đi nghĩa vụ quân sự, trong khoảng thời gian 2018, 2019 tôi có đi làm và dừng việc học, cuối năm 2019 tôi có thi đỗ liên thông vào trường Đh Điện Lực và năm đó tôi đươc tạm hoãn nghĩa vụ. Năm 2020 tôi vẫn bị giấy gọi, năm nay cũng vậy, mà khoá học của tôi là 2013 đến 2015.
Vậy Luật Sư giúp tôi rõ luật sửa đổi quân sự mới như nào được không, học sắp tốt nghiệp rồi mà lại bị gọi đi, năm ngoái gọi có giấy xác nhận của trường thì được hoãn, năm nay lại không cho?

Luật sư tư vấn:

Căn cứ Thông tư 148/2018/TT-BQP:

Điều 5. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

Việc tạm hoãn và miễn gọi nhập ngũ trong thời bình thực hiện theo quy định tại Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015, như sau:

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

.....g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.....

Như vậy theo quy định trên thì bạn chỉ được tạm hoãn ở khóa học đào tạo tập trung đầu tiên, còn nếu tiếp tục học ở khóa khác thì không được tạm hoãn. Như bạn trình bày bạn đã được hoãn ở khóa học cao đẳng và sau đó bạn dừng học và thi liên thông nên trong trường hợp này bạn không thuộc đối tượng được tạm hoãn.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Quyền được hoãn nghĩa vụ quân sự ?

5. Tư vấn về điều kiện được hoãn nghĩa vụ quân sự?

Xin chào luật sư! Em có câu hỏi muốn nhờ luật sư tư vấn: Em bị tai nạn giao thông, bị vỡ mâm chày. Đã phẫu thuật bắt 1 con ốc vào nhưng chưa lấy ra. Đợt khám nghĩa vụ lần trước em đã nộp giấy phẫu thuật của em rồi.

Nhưng bây giờ bên Quân Sự lại bắt em đi Nghĩa Vụ Quân Sự. Giờ em phải làm sao ạ. Hiện tại em vẫn còn 1 con ốc ở chân chưa lấy ra. Mà giấy bệnh viện thì em đã nộp rồi. Nhưng sao vẫn gọi em?

Xin luật sư tư vấn! Em xin chân thành cám ơn!

Người gửi: N.L.M

Trả lời:

Căn cứ Điều 5 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về các trường hợp được tạm hoãn nhập ngũ:

Điều 5. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

Việc tạm hoãn và miễn gọi nhập ngũ trong thời bình thực hiện theo quy định tại Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015, như sau:

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe.

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) xác nhận.

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%.

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân.

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật.

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo......

Trường hợp của bạn, theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn bị tai nạn giao thông, bị vỡ mâm chày, đã phẫu thuật bắt một con ốc vào nhưng chưa lấy ra, hiện tại vẫn còn một con ốc ở chân chưa lấy ra, như vậy bạn có thể thuộc trường hợp: "Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ".

Trong trường hợp này, bạn nên đến cơ sở y tế xin lại giấy phẫu thuật, cũng như giấy xác nhận tình trạng sức khỏe hiện tại của bạn lần nữa đến nộp cho chính quyền địa phương để xác nhận lại về việc bạn không đủ điều kiện sức khỏe nhập ngũ.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email:[email protected] để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật NVQS- Công ty luật Minh Khuê