1. Đi nghĩa vụ quân sự có được học đại học không ?

Thưa luật sư. Xin hỏi luật sư khi mình tham gia nghĩa vụ quân sự thì trong đó có trường ôn thi đại học không và thi đỗ thì có được đi học không hay phải thực hiện xong nghĩa vụ mới được đi học?
Xin cảm ơn!

>> Luật sư tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Trong các chế độ, chính sách quy định tại Chương VI Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định không đặt ra quyền lợi về việc binh sĩ tại ngũ được ôn thi đại học trong thời gian nhập ngũ.

Do đó, trong thời gian nhập ngũ, bạn không được hưởng chế độ ôn thi đại học.

Bạn phải thực hiện xong nghĩa vụ quân sự mới được tham gia học tập tại các trường đại học, cao đẳng khác.

Những điều cần lưu ý: Trong thời gian bạn thực hiện nghĩa vụ quân sự không có trường ôn thi đại học cho bạn. Trong lúc đang thực hiện nghĩa vụ quân sự bạn không thể bỏ dở hay tạm hoãn để học đại học, cao đẳng. Bạn phải thực hiện xong nghĩa vụ quân sự. Tham khảo bài viết liên quan: Thủ tục tạm hoãn nghĩa vụ quân sự theo quy định pháp luật ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

2. Trả nợ môn có phải đi nghĩa vụ quân sự không ?

Xin chào luật sư, hiện tại tôi còn đang học ở 1 trường đại học nhưng là để trả nợ môn thôi!! Như vậy thì tôi có phải ngừng học rồi sau đó học tiếp để thực hiện nghĩa vụ quân sự không ạ ?
Cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định các trường hợp được tạm hoãn nhập ngũ như sau:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Như vậy với trường hợp của bạn: Nếu bạn nợ môn nhưng thời gian khóa học vẫn còn thì được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. Nếu bạn nợ môn nhưng thời gian khóa học đã hết thì không là đối tượng tạm tạm hoãn theo quy định này. Tham khảo bài viết liên quan: Tình nguyện tham gia nghĩa vụ quân sự có được ưu tiên gì không ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

3. Bao nhiêu tuổi thì không phải đi nghĩa vụ quân sự nữa ?

Xin chào luật sư! Tôi sinh ngày 6/3/1996 đã tốt nghiệp ĐH và đi làm. Tôi hiện nay đang làm việc tại công ty A. Nay tôi nhận được giấy gọi đi khám sức khỏe để đi nghĩa vụ quân sự. Nhưng theo tôi được biết thì luật nghĩa vụ quân sự quy định từ 18-hết 27 tuổi.
Vậy tôi có phải thực hiện không và có phải đi khám sức khỏe không? Tôi là nhân viên bình thường.
Xin cảm ơn.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Điều 30 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định:

"Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi."

Căn cứ khoản 2 và khoản 3 Điều 2Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự do Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ Quốc phòng ban hành quy định:

Điều 2. Giải thích từ ngữ

Trong Thông tư này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

2. Sơ tuyển sức khỏe nghĩa vụ quân sự là việc thực hiện kiểm tra, đánh giá sơ bộ sức khỏe đối với công dân được gọi khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự trước mỗi đợt tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ.\

3. Khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự là việc thực hiện khám, phân loại, kết luận sức khỏe đối với công dân được gọi làm nghĩa vụ quân sự đã qua sơ tuyển sức khỏe và công dân đăng ký dự thi tuyển sinh quân sự, do Hội đồng khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự huyện thực hiện.

Theo như dữ liệu bạn đưa ra thì bạn sinh năm 1996, tính tới thời điểm hiện tại bạn chưa hết 27 tuổi - hết 27 tuổi có nghĩa là bạn phải bước sang tuổi thứ 28, do đó bạn phải đi nghĩa vụ quân sự nếu đủ điều kiện sức khỏe và không thuộc các trường hợp tạm hoãn hay miễn nghĩa vụ quân sự theo quy định của pháp luật. Tham khảo bài viết liên quan:Độ tuổi gọi thực hiện nghĩa vụ quân sự là bao nhiêu ?Mới tốt nghiệp thì có phải đi thực hiện nghĩa vụ quân sự theo pháp luật hiện hành không ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

4. Là lao động chính trong gia đình có phải đi nghĩa vụ quân sự ?

Chào luật sư, hiện nay Em 20 tuổi đang ở độ tuổi chấp hành nghĩa vụ quân sự. em vừa tốt nghiệp trường trung cấp nghề, do cha mẹ gia yếu. Cha sinh năm 1956 mẹ sinh năm 1958, đều ở độ tuổi lao động cao tuổi, do già và yếu nên không lao động được, và em còn 1 người ông đã 95 tuổi, 2 anh của em đã có vợ và ra riêng.
Hiện còn em ở trong gia đình,do em mới nhận đc giấy báo khám sức khỏe, nên em băn khoăn không biết có trúng tuyển nghĩa vụ quân sự không, vì em hiện giờ là lao động chính ở trong gia đình ?
Mong anh chị giúp em giải đáp thắc mắc, em rất cảm ơn.

Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định các trường hợp được tạm hoãn nhập ngũ như sau:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Theo như thông tin bạn cung cấp thì cha mẹ bạn già yếu. Cha sinh năm 1956 mẹ sinh năm 1958, đều ở độ tuổi lao động cao tuổi, do già và yếu nên không lao động được, và em còn 1 người ông đã 95 tuổi, hai anh bạn đã lấy vợ và ra ở riêng. Như vậy, để được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự thì cha mẹ bạn phải được xác định là không còn sức lao động và bạn là lao động chính trực tiếp nuôi cha mẹ bạn. Nếu như cha mẹ bạn đã già, tuy nhiên, vẫn còn khả năng lao động thì bạn sẽ không được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự. Tham khảo bài viết liên quan: Là lao động chính trong gia đình có được hoãn gọi nhập ngũ thời bình không ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

5. Có em trai đang học trường Lục Quân 1 thì có phải đi nghĩa vụ quân sự ?

Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi cần tư vấn như sau: Hiện tôi đang học năm cuối lớp ĐH liên thông sắp thi tốt nghiệp, nhưng hiện giờ tại địa phương có giấy gọi tôi đi nghĩa vụ quân sự. Hiện tôi có một người em trai ruột đang học tại trường Lục Quân 1.
Vậy tôi có phải đi nghĩa vụ quân sự nữa không?
Trân trọng cảm ơn.
Người gửi: P.L

Anh và em đang đi học đại học thì có phải đi nghĩa vụ quân sự ?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến, gọi số:1900.6162

Trả lời:

Căn cứ theo Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định các trường hợp được tạm hoãn nhập ngũ như sau:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Như vậy, theo như bạn nêu, bạn đang học năm cuối lớp ĐH liên thông sắp thi tốt nghiệp và cũng có một người em trai ruột đang học trường Lục quân I. Do đó, bạn thuộc cả 2 đối tượng được tạm hoãn gọi nhập ngũ (có em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ và bản thân bạn đang là sinh viên đại học). Vì vậy, hiện tại bạn được tạm hoãn gọi nhập ngũ và nếu tình nguyện thì bạn vẫn có thể được tuyển chọn, gọi nhập ngũ. Nếu không tình nguyện nhập ngũ thì hằng năm bạn sẽ phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn gọi nhập ngũ thì được gọi nhập ngũ.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn. Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Emailhoặc qua Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến : 1900.6162.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật NVQS - Công ty luật Minh Khuê