Năm 2016 mẹ tôi thuộc trường hợp quy định điểm c khoản 1 điều 6 nghị định 108/2014 về chính sách tinh giản biên chế. Tôi muốn hỏi là:

1.Nếu trong năm 2016 mẹ tôi nghỉ luôn thì có được tính lương hưu không? và được tính như thế nào? hệ số lương mẹ tôi là 2,26.

2. Nếu mẹ tôi nghỉ việc hẳn theo quy định khoản 1 điều 10 nghị định 108/ nd-cp 2014 thì có được không? và thủ tục như thế nào? các khoản trợ cấp thực tế mẹ tôi sẽ được hưởng?

Mong Công ty Luật Minh Khuê tư vấn giúp tôi ạ!

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mụctư vấn luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật lao động trực tuyến của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật bảo hiểm xã hội 2014

- Nghị định số 108/2014/NĐ-CP của Chính phủ : Về chính sách tinh giản biên chế

- Nghị quyết 93/2015/QH13 thực hiện chính sách hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động do Quốc hội ban hành

- Thông tư liên tịch 01/2015/TTLT-BNV-BTC của Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính về việc hướng dẫn một số điều của Nghị định 108/2014/NĐ-CP ngày 20/11/2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế

2. Nội dung tư vấn:

Theo quy định tại Điều 8 Nghị định 108/2014/NĐ-CP thì mẹ bạn hiện tại 48 tuổi, có 13 năm (từ năm 2003 đến năm 2016) làm việc tại khu vực có hệ số 0.7 nên mẹ bạn không đủ điều kiện hưởng chính sách về hưu trước tuổi của nghị định 108/2014/NĐ-CP.

Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về các trường hợp và điều kiện hưởng lương hưu như sau:

Trường hợp 1: Điều kiện hưởng theo quy định tại Điều 54

Điều kiện tiên quyết: Khi nghỉ việc có từ đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

Ngoài việc đáp ứng điều kiện tiên quyết, người lao động đáp ứng một trong các điều kiện sau sẽ đủ điều kiện hưởng lương hưu:

1. Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi; Hoặc

2. - Nam từ đủ 55 tuổi - đủ 60 tuổi; nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi;

- Có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm, đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do BLĐTBXH, BYT ban hành hoặc có đủ 15 năm làm ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên.

3. - NLĐ (không phân biệt giới tính) từ đủ 50 tuổi - đủ 55 tuổi;

- Trong tối thiểu 20 năm đóng BHXH có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

4. NLĐ bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

Căn cứ vào quy định trên thì trường hợp của mẹ bạn nếu nghỉ hưu vào năm 2016 thì chưa đủ điều kiện hưởng lương hưu. Bởi lẽ:

-Mẹ bạn tham gia bảo hiểm từ năm 1993 đến 2016 là được 23 năm. Tuy nhiên, mẹ bạn sinh năm 1968, tính đến 2016 là 48 tuổi nên chưa đủ điều kiện về tuổi hưởng lương hưu.

-Mẹ bạn tham gia lao động trong khu vực có hệ số phụ cấp 0.7 từ 2003 đến 2016 là 13 năm trong khi đó Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định thời gian này là 15 năm.

Như vậy, mẹ bạn chưa đủ điều kiện về hưu tại trường hợp 1. Vậy chúng ta xem xét tiếp trường hợp về hưu thứ hai:

Trường hợp 2: Về hưu theo quy định tại Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:

Điều 55 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định các trường hợp nghỉ hưu trước tuổi bao gồm:

Điều kiện tiên quyết: Khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH

Ngoài việc đáp ứng điều kiện tiên quyết, mẹ bạn phải đáp ứng một trong các điều kiện sau:

1. - Nữ đủ 46 tuổi;

- Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

2. - Nữ đủ 45 tuổi;

- Bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

3. - Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;

- Có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành;

Nếu mẹ bạn nghỉ hưu vào năm 2016 và thuộc trường hợp bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên thì thuộc trường hợp được nghỉ hưu trước tuổi. Tuy nhiên, nếu không thuộc trường hợp này thì có thể bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm theo điều 61 Luật bảo hiểm xã hội 2014:

" Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 và Điều 55 của Luật này hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 60 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội."

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê