Gần đây, nhiều hộ dân trú tại phường Mỹ An, quận Ngũ Hành Sơn, thành phố Đã Nẵng bức xúc về việc có đối tượng nào đó đổ keo 502 lên ổ khóa khiến các hộ dân không thể mở khóa được mà phải cưa bỏ ổ khóa cùng với một mẩu giấy có nội dung hướng dẫn truy cập đến một kênh Youtube để đăng ký cho kênh đấy, ngoài ra có một số hộ dân còn bị vẽ bậy lên tường nhà. Qua điều tra thì phía công an đã làm rõ người gây ra vụ việc, được biết người này là K sinh năm 2006 hiện đang trú tại quận Liên Chiểu, thành phố Đà Nẵng. Vậy hành vi đổ keo 502, vẽ bậy lên tường để kêu gọi đăng ký kênh Youtube có bị xử phạt gì hay không?

 

1. Đổ keo 502 vào ổ khóa, vẽ bậy lên tường có bị xử phạt vi phạm hành chính không?

Việc đổ keo 502 vào ổ khóa đã gây thiệt hại đến tài sản của người khác, hành vi này nếu nhẹ thì bị xử phạt vi phạm hành chính. Theo điểm a khoản 2 Điều 15 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng chống tệ nạn xã hội; phòng cháy chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình thì hành vi hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của cá nhân, tổ chức sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài phạt tiền, người thực hiện hành vi hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản còn phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đối với tài sản đó. 

Vẽ bậy lên tường nhà của người khác hay tường ở những nơi công cộng mà chưa được sự đồng ý của chủ sở hữu thì hành vi này được xem là hành vi vi phạm phát luật. Căn cứ vào điểm l khoản 2 Điều 7 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình thì hành vi phun sơn, viết, vẽ, dán, gắn những hình ảnh, nội dung lên tường, cột điện hoặc tại các vị trí khác ở khu vực dân cư, nơi công cộng, khu chung cư, nơi ở của công dân hoặc tại các công trình khác mà không được phép của cơ quan có thẩm quyền sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Việc vẽ bậy lên tường ngoài bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng thì người thực hiện hành vi vẽ bậy còn phải khôi phục lại tình trạng ban đầu của bức tường đó nữa.

 

2. Hành vi đổ keo 502 vào ổ khóa, vẽ bậy trên tường có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Nhiều người nghĩ rằng hành vi đổ keo 502 vào ổ khóa hay vẽ bậy lên tường nhà người khác thì không có vấn đề gì quá nghiêm trọng cho nên hành vi này sẽ chỉ bị cơ quan có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính và khắc phục lại tình trạng như ban đầu thôi. Nhưng ta cần phải xem xét đến giá trị tài sản mà người thực hiện hành vi hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản là bao nhiêu, nếu giá trị trên 02 triệu đồng hoặc dưới 02 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính về hành vi hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản; đã bị kết án chưa được xóa án tích mà còn vi phạm; hành vi đó gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội; tài sản bị hư hỏng là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình; tài sản bị hư hại là di vật, cổ vật thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản (Điều 178 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017)). Với tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản thì người thực hiện hành vi này có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. 

Lưu ý rằng hành vi hủy hoại tài sản và hành vi cổ ý làm hư hỏng tài sản có sự khác nhau. Khi tài sản bị hư hỏng hoàn toàn mà không thể khôi phục lại thì được xem là hành vi hủy hoại tài sản, nếu tài sản không bị mất hết giá trị sử dụng và vẫn có khả năng khôi phục lại (toàn bộ hoặc một phần) thì là hành vi cố ý làm hư hỏng tài sản.

 

3. Độ tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính và truy cứu trách nhiệm hình sự

Về vấn đề độ tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính, người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm hành chính do lỗi cố ý. Nếu người từ đủ 16 tuổi trở lên sẽ bị xử phạt với mọi hành vi vi phạm hành chính. (khoản 1 Điều 5 Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012)

Xét thấy, đối tượng K này sinh năm 2006 nhưng không biết đã đủ 16 tuổi hay chưa nên sẽ có hai trường hợp xảy ra: (1) K từ đủ 16 tuổi (từ đủ 16 tuổi tức là từ ngày sinh nhật thứ 16), (2) K dưới 16 tuổi. Ví dụ: K sinh ngày 19/07/2006 thì từ ngày 19/07/2022 K được xem là từ đủ 16 tuổi.

Hành vi đổ keo 502 vào ổ khóa và vẽ bậy trên tường nhà dân của K nhằm kêu gọi đăng ký kênh Youtube là hành vi vi phạm pháp luật do lỗi của K, nên K có thể bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng trong đó hành vi hủy hoại tài sản, cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng và hành vi vẽ lên tường nhà người khác mà chưa xin phép sẽ bị phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Như vậy, K bị xử phạt hành chính với mọi hành vi vi phạm nếu từ đủ 16 tuổi trở lên, còn K chưa đủ 16 tuổi thì sẽ chỉ xử phạt vi phạm hành chính đối với lỗi cố ý.

Về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự, người từ đủ 16 tuổi trở lên sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm (ngoại trừ một số tội phạm mà Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) có quy định khác).

Nếu người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, đặc biệt nghiêm trọng đối với một số tội phạm được quy định tại khoản 3 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật hình sự năm 2017; trong đó có Điều 178 về tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản. Hành vi hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng gây ra thiệt hại tài sản từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng hay gây thiệt hại về tài sản từ 50.000.0000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm; đã bị kết án chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ.....thuộc tội phạm rất nghiêm trọng. Hoặc thực hiện hành vi hủy hoại, cố ý làm hư hỏng mà gây thiệt hại cho tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên hay gây thiệt hại từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng nhưng người này đã từng bị xử phạt hành chính; hành vi hủy hoại, cố ý làm hư hỏng tài sản làm ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội....thuộc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng. 

Trường hợp K (từ đủ 16 tuổi) làm đổ keo lên ổ khóa mà giá trị tài sản bị hư hòng từ 2.000.000 đồng trở lên thì K có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản. Nếu K dưới 16 tuổi thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi thực hiện tội phạm rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

 

4. Bồi thường thiệt hại khi gây thiệt hại tài sản của người khác

Điều 589 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định rằng khi tài sản của mình bị người khác làm mất, bị hủy hoại hoặc bị hư hỏng thì người gây ra sự việc đó phải bồi thường thiệt hại đối với những tài sản bị xâm phạm. 

Trong trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại thì người gây ra thiệt hại sẽ không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại.

Được biết, người từ đủ 18 tuổi trở lên gây thiệt hại thì phải tự bồi thường bằng tài sản của mình. Còn nếu người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi thực hiện hành vi mà gây ra thiệt hại thì phải bồi thường bằng chính tài sản của mình, trường hợp không đủ tài sản để bổi thường thì cha mẹ sẽ phải bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của mình.

K sinh năm 2006 cho nên K vẫn thuộc trường hợp người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi. Vì vậy, hành vi đổ keo 502 lên ổ khóa và vẽ bậy lên tường của K đã gây ra thiệt hại cho nên K sẽ phải lấy tài sản của mình để bồi thường, nếu không đủ thì cha mẹ K sẽ trả số tiền còn lại. Về mức bồi thường, hình thức bồi thức bồi thường (bằng tiền, bằng hiện vật hay thực hiện một công việc) và phương thức bồi thường (một lần hoặc nhiều lần); K, gia đình của K với những hộ dân bị thiệt hại sẽ tiến hành thỏa thuận, thương lượng với nhau để đưa ra hướng giải quyết tốt nhất về vấn đề mà K đã gây ra.

Tóm lại, nếu K làm đổ keo 502 lên ổ khóa và vẽ bậy lên tường thì cơ quan có thẩm quyền giải quyết xem xét tính chất, mức độ, tình tiết,...của vụ việc để tiến hành xử lý hành vi trên. Đối với hành vi của K, nhẹ sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản và hành vi vẽ lên tường của người khác mà không xin phép; còn nặng thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu tài sản bị hủy hoại, hư hỏng từ 2.000.000 đồng trở lên ngoài ra còn phải xem xét thêm đến các yếu tố cấu thành tội phạm (chủ thể, khách thể, mặt khách quan, mặt chủ quan). Đồng thời, K và gia đình có thể sẽ bồi thường thiệt hại cho những hộ dân đó nữa.

Nếu anh/ chị có bất kỳ vướng mắc nào về nội dung bài viết hoặc cần tư vấn trực tiếp thì vui lòng liên hệ tới bộ phận tư vấn pháp luật miễn phí của công ty qua số điện thoại 1900.6162 . Xin chân thành cảm ơn!