1. Giao cấu với người chưa thành niên phạm tội gì ?

Thưa luật sư, Tôi muốn nhờ luật sư phân tích các trường hợp người chưa thành niên có hành vi giao cấu với người đã thành niên thì họ có phạm tội không? Xin cảm ơn nhiều!

Người hỏi: Rahlan

Giao cấu với người chưa thành niên có phạm tội ?

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 12 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

Như vậy, pháp luật đã quy định rất cụ thể về các trường hợp người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123 (tội giết người), Điều 134 (tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác), Điều 141 (Tội hiếp dâm), Điều 143 (tội cưỡng dâm), Điều 144 (tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi), Điều 150 (tội mua bán người), Điều 151 (tội mua bán người dưới 16 tuổi); ........... và từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

>> Xem thêm:  Phân tích cơ sở pháp lý phán quyết của tòa án ?

2. Mức phạt với tội danh giao cấu với trẻ Em ?

Thưa luật sư, Tôi có một vấn đề mong luật sư giải đáp như sau: Em sinh năm 2002 và bạn gái 2004 : Em và cô ấy đã đi chơi nhưng chưa quan hệ cả trong lẫn ngoài, chưa ôm hôn gì cả : nhưng em có nhắn tin cho cô ấy có những nội dung như: Vợ yêu chồng lắm, cho chồng hôn nhé, chỉ cần có thai là ok ... và gia đình bạn gái có biết và bắt em viết bản cam kết có những nội dung như trên .

Em hỏi : Nếu gia đình nhà bạn gái em mà kiện thì em bị đi tù không ạ ?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư công tư vấn Luật Minh Khuê

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này. Kính thư

Người gửi: Công Hoàng

Tư vấn tội danh giao cấu với trẻ Em?

Luật sư giải đáp quy định về giao cấu trẻ em, gọi ngay: 1900.6162

Trả lời:

Căn cứ vào khoản 1 điều 145 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017:

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

Theo đó, trong trường hợp của bạn, hai bạn chưa có quan hệ tình dục nên không vi phạm Điều 145 nêu trên và bạn không hề vi phạm pháp luật vì chưa thực hiện bất kỳ hành vi nào và chỉ có những nội dung tin nhắn hay những cuộc trò chuyện thân mật của hai bạn trong tình yêu. Nếu gia đình nhà người yêu bạn kiện bạn ra tòa và bạn chứng minh được bạn và người yêu bạn không có thực hiện hành vi quan hệ tình dục thì bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự.

Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi được cấu thành như sau:

Mặt khách quan: Mặt khách quan của tội giao cấu thể hiện qua dấu hiệu sau đây
Có hành vi giao cấu theo sự thỏa thuận đồng ý giữa người đã thành niên (từ đủ mười tám tuổi trở lên) với trẻ em từ đủ mười ba tuổi đến dưới 16 tuổi. Sự thỏa thuận đó được hiểu là cả hai bên đều có mong muốn được giao cấu với nhau nhưng không vì bất kì mục đích có tính chất nào khác (tức là cho giao cấu nhưng không có sự thỏa thuận điều kiện như cho giao cấu rồi nhận tiền bạc…). Nếu là sự thỏa thuận có kèm theo điều kiện trao đổi tiền bạc, vật chất thì sẽ cấu thành tội mua dâm người chưa thành niên.
Mặt khách thể: Hành vi phạm tội đã xâm phạm đến quyền được bảo vệ về nhân phẩm, danh dự của trẻ em, xâm phạm đến sức khỏe và sự phát triển bình thường của trẻ em.
Mặt chủ quan: Người phạm tội thực hiện tội phạm nãy với lỗi cố ý.
Mặt chủ thể: Chủ thể của tội này có độ tuổi cao hơn so với nhiều tội khác, là người đã thành niên (từ đủ 18 tuổi trở lên) và có năng lực trách nhiệm hình sự.

Mọi thắc mắc về pháp luật, bạn có thể gọi điện đến tổng đài tư vấn khách hàng của công ty theo số điện thoại 1900.6162 để được chuyên viên tư vấn trực tiếp! Rất mong nhận được phục vụ Quý khách hàng!

>> Xem thêm:  Có quan hệ tình cảm với bạn gái 16 tuổi 3 tháng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự ?

3.Giao cấu tự nguyện với người 15 tuổi có bị phạt tù?

Thưa Luật sư. Luật sư cho em hỏi: Em năm nay 18 tuổi có quan hệ với bạn gái 15 tuổi 8 tháng, hai người quan hệ tự nguyện. Nay gia đình bạn gái biết làm đơn đưa ra tòa vậy em có phạm tội gì không?
Em xin cảm ơn!

Giao cấu tự nguyện với người 15 tuổi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự ?

Luật sư tư vấn trực tiếp về pháp luật hình sự gọi: 1900 6162

Luật sư tư vấn:

Bạn gái bạn 15 tuổi 8 tháng - chưa đủ 16 tuổi như vậy được xác định là trẻ em. Trường hợp bạn là người đã thành niên giao cấu thuận tình với bạn gái này. Mặc dù là tự nguyện nhưng khi có đơn yêu cầu khởi tố của người bị hại bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại điều 145 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017:

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

4. Mức bồi thường thiệt hại là bao nhiêu?

Mức bồi thường theo bộ luật dân sự 2015thì nó bao gồm bồi thường về vật chất và bồi thường về tinh thần:
Về bồi thường vật chất, thì thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm bao gồm: Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khỏe và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại; Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại; Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;…
Về bồi thường về tinh thần thì phải bồi thường một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định. Mức lương cơ sở do Nhà Nước quy định hiện tại là 1.490.000 đồng.

Trên đây là ý kiến tư vấn tham khảo, trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề và có mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hình sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Mức cấp dưỡng và phương thức cấp dưỡng theo quy định của pháp luật hiện hành.