1. Tội giao cấu với trẻ em bị kiện thì có bị kết tội không ?

Thưa luật sư! Cách đây khoảng 5,6 năm em có quen một bạn nữ. Em sinh năm 98 năm nay em 19 tuổi . Em với bạn đã có quan hệ với nhau. Nay có mâu thuẫn nên cô ấy có đòi sẽ kiện tòa để kết án em tội giao cấu với cô ấy. Năm đó là em học lớp 9, còn cô ấy học lớp 8 . Vậy thì em có bị kết tội không ?

Mong luật sư tư vấn giúp em!

-Tín Nguyễn Trung

Trả lời:

Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự
1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác

2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

Điều 142 Luật hình sự 2015 quy định:

" Điều 142. Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

...."

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 điều 142 BLHS

Như vậy, để xác định trách nhiệm của bạn thì việc xác định thời điểm bạn và bạn gái quan hệ với nhau là điều rất quan trọng. Nếu tại thời điểm đó, bạn học lớp 9 nhưng chưa đủ 14 tuổi còn bạn gái bạn học lớp 8 nhưng đã đủ 13 tuổi thì bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự. Trong trường hợp tại thời điểm đó bạn đã đủ 14 tuổi và bạn gái bạn chưa đủ 13 tuổi thì bạn phải chịu TNHS về tội hiếp dâm trẻ em.

>> Xem thêm:  Có quan hệ tình cảm với bạn gái 16 tuổi 3 tháng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự ?

2. Giao cấu với trẻ em khi đang ở độ tuổi vị thành niên bị phạt thế nào ?

Thưa luật sư! Bé trai 12 tuổi giao cấu với bé gái 5 tuổi, hình phạt của bé trai là bao nhiêu và có bồi thường thiệt hại cho bé gái không vậy. Em xin chân thành cảm ơn.

-Hồ Thị Diễm Thuý

Trả lời:

Điều 12 Bộ Luật Hình sự 2015 về Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự
1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác

2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

Như vậy trong trường hợp này bé trai không phải chịu trách nhiệm hình sự do bé chưa đủ tuổi để nhận thức được về hành vi của mình, tuy nhiên hai gia đình có thể thỏa thuận với nhau để yêu cầu gia đình bé trai phải bồi thường 1 khoản tiền để đền bù về mặt tinh thần cho bé gái, đảm bảo quyền lợi cho bé.

>> Xem thêm:  Giao cấu với người 16 tuổi trở lên có vi phạm pháp luật hình sự không ?

3. Giao cấu với bạn gái 15 tuổi tự nguyện, bị phạt không ?

Thưa luật sư, xin hỏi: Tôi có giao cấu với vợ tôi khi cô ấy 15 tuổi sinh năm 2005 hoàn toàn là tự nguyện và cô ấy có bầu, chúng tôi đã kết hôn và có hai cháu một cháu sinh năm 2018 và một cháu sinh năm 2019 nhưng trong quá trình chung sống vợ chồng tôi không thể hợp nhau. Nay tôi muốn li hôn thì liệu tôi có bị kiện không và mức án là bao nhiêu, vợ tôi có bỏ nhà về ngoại từ tháng 04 năm 2019 và để lại cháu nhỏ cho gia đình chúng tôi nuôi ?
Mong tư vấn giúp tôi!
-Ngô Văn Mai

Trả lời:

Đối với trường hợp của bạn thì Bộ Hình sự 2015 có quy định như sau:

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

"1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm."

"1. Thời hạn điều tra vụ án hình sự không quá 02 tháng đối với tội phạm ít nghiêm trọng, không quá 03 tháng đối với tội phạm nghiêm trọng, không quá 04 tháng đối với tội phạm rất nghiêm trọng và tội phạm đặc biệt nghiêm trọng kể từ khi khởi tố vụ án cho đến khi kết thúc điều tra.

2. Trường hợp cần gia hạn điều tra do tính chất phức tạp của vụ án thì chậm nhất là 10 ngày trước khi hết thời hạn điều tra, Cơ quan điều tra phải có văn bản đề nghị Viện kiểm sát gia hạn điều tra.

Việc gia hạn điều tra được quy định như sau:

a) Đối với tội phạm ít nghiêm trọng có thể được gia hạn điều tra một lần không quá 02 tháng;

b) Đối với tội phạm nghiêm trọng có thể được gia hạn điều tra hai lần, lần thứ nhất không quá 03 tháng và lần thứ hai không quá 02 tháng;

c) Đối với tội phạm rất nghiêm trọng có thể được gia hạn điều tra hai lần, mỗi lần không quá 04 tháng;

d) Đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng có thể được gia hạn điều tra ba lần, mỗi lần không quá 04 tháng.

3. Đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng mà thời hạn gia hạn điều tra đã hết nhưng do tính chất rất phức tạp của vụ án mà chưa thể kết thúc việc điều tra thì Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao có thể gia hạn thêm một lần không quá 04 tháng.

Đối với tội xâm phạm an ninh quốc gia thì Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao có quyền gia hạn thêm một lần không quá 04 tháng.

4. Trường hợp thay đổi hoặc bổ sung quyết định khởi tố vụ án hình sự, nhập vụ án thì tổng thời hạn điều tra không vượt quá thời hạn quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này.

5. Thẩm quyền gia hạn điều tra của Viện kiểm sát:

a) Đối với tội phạm ít nghiêm trọng thì Viện kiểm sát nhân dân cấp huyện, Viện kiểm sát quân sự khu vực gia hạn điều tra. Trường hợp vụ án do Cơ quan điều tra cấp tỉnh, Cơ quan điều tra cấp quân khu thụ lý điều tra thì Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh, Viện kiểm sát quân sự cấp quân khu gia hạn điều tra;

b) Đối với tội phạm nghiêm trọng thì Viện kiểm sát nhân dân cấp huyện, Viện kiểm sát quân sự khu vực gia hạn điều tra lần thứ nhất và lần thứ hai. Trường hợp vụ án do Cơ quan điều tra cấp tỉnh, Cơ quan điều tra cấp quân khu thụ lý điều tra thì Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh, Viện kiểm sát quân sự cấp quân khu gia hạn điều tra lần thứ nhất và lần thứ hai;

c) Đối với tội phạm rất nghiêm trọng thì Viện kiểm sát nhân dân cấp huyện, Viện kiểm sát quân sự khu vực gia hạn điều tra lần thứ nhất; Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh, Viện kiểm sát quân sự cấp quân khu gia hạn điều tra lần thứ hai. Trường hợp vụ án do Cơ quan điều tra cấp tỉnh, Cơ quan điều tra cấp quân khu thụ lý điều tra thì Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh, Viện kiểm sát quân sự cấp quân khu gia hạn điều tra lần thứ nhất và lần thứ hai;

d) Đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng thì Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh, Viện kiểm sát quân sự cấp quân khu gia hạn điều tra lần thứ nhất và lần thứ hai; Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Viện kiểm sát quân sự trung ương gia hạn điều tra lần thứ ba.

Nếu trong thời hạn nói trên, người phạm tội cố tình trốn tránh và đã có lệnh truy nã, thì thời gian trốn tránh không được tính và thời hiệu tính lại kể từ khi người đó ra tự thú hoặc bị bắt giữ.

Căn cứ theo quy định trên thì nếu tại thời điểm bạn giao cấu với vợ mà bạn đã đủ 18 tuổi trở lên thì bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Do bạn đã làm vợ có thai nên theo quy định của Bộ luật Hình sự về thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự, tính đến thời điểm hiện tại, nếu vợ bạn tố cáo về hành vi của bạn trước đây thì bạn có thể bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm tùy theo mức độ vi phạm.

>> Xem thêm:  Quan hệ khi cả hai dưới 16 tuổi có phạm tội không ?

4. Tội giao cấu với trẻ em (chưa đủ 16) tuổi có bị phạt ?

Thưa Luật sư! Luật sư cho em hỏi em năm nay 20 tuổi có quen bạn gái chưa đủ 16. Nếu bạn gái em tự nguyện quan hệ bằng miệng cho em vậy em có phạm tội hình sự không ?

Em xin chân thành cảm ơn.

-Nam Nguyen

Trả lời:

Tòa án nhân dân tối cao định nghĩa: “giao cấu là hành động chỉ cần có sự cọ sát trực tiếp dương vật vào bộ phận sinh dục của người phụ nữ (bộ phận từ môi lớn trở vào) với ý thức ấn vào trong không kể sự xâm nhập của dương vật là sâu hay cạn, không kể có xuất tinh hay không,...”

Như vậy trong trường hợp này của bạn, việc bạn và bạn gái tự nguyện quan hệ bằng miệng thì không được coi là thực hiện hành vi giao cấu với trẻ em.

Do đó, bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu với trẻ em.

>> Xem thêm:  Sinh năm 1997 có thai 2 tháng đã đủ tuổi kết hôn chưa ?

5. Thế nào là giao cấu với trẻ em ?

Thưa luật sư, xin hỏi: Em năm nay 29 tuổi vợ em 21 tuổi , em và vợ em quen nhau ở nước Nga và em và vợ em đã quan hệ khi cô ấy 16 tuổi 13 ngày . khi quan hệ lần đầu ấy hoàn toàn là tự nguyện của 2 bên chứ không có ép buộc gì . chúng em đã sinh 1 đứa con hiên tại là 4 tuổi tức là con em sinh ngày 17- 02 - 2013 . Đến tận giờ vợ chồng em vẫn chưa đi đăng ký giấy kết hôn . hiện giờ vợ chồng em sống với nhau không còn tình cảm nữa đành đường ai nấy đi.

Vậy cho em hỏi là nếu vợ em mà kiện em về tội giao cấu cô ấy khi chưa đủ tuổi, thì em có bị tội gì không . và nếu chia tay ai sẽ dành quyền nuôi con ?

Em xin cảm ơn ạ

-TRẦN HÙNG

Trả lời:

Theo quy định tại Bộ Luật Hình sự 2015 thì nếu bạn và vợ tự nguyện quan hệ khi vợ của bạn đã đủ 16 tuổi thì bạn sẽ không phải chịu trách nhiệm Hình sự trong trường hợp này.

Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì do vợ chồng bạn chưa đăng ký kết hôn nên sẽ không thể tiến hành thủ tục ly hôn. Để được giành quyền nuôi con trong trường hợp này, bạn cần làm thủ tục cha nhận con, vì con của bạn đã hơn 4 tuổi nên việc trao quyền nuôi con cho bố hay mẹ sẽ do tòa án phán quyết dựa trên điều kiện vật chất và tinh thần để chăm sóc nuôi dưỡng cháu của bên nào tốt hơn. Do đó, nếu bạn muốn giành quyền Luật hình sự năm 1999 nuôi con thì bạn cần chứng minh về nơi ở, hoàn cảnh gia đình, thu nhập, thời gian có thể chăm sóc con,... tốt hơn so với các điều kiện tương tự của vợ để tòa án xem xét và đưa ra quyết định đảm bảo quyền lợi cho cháu.

Mọi vướng mắc pháp luật hình sự hãy gọi: 1900.6162(nhấm máy lẻ phím 2) để được luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến qua tổng đài điện thoại.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê