Nay, thầy muốn chuyển giao lại cho em để em kinh doanh tại VN. Xin cho em hỏi, nếu em chỉ bán online không thì có cần phải đăng ký kinh doanh không ? Nếu đăng ký, thì cần thủ tục gì ?(opal thuộc dạng black industry, giá cả do người mua và người bán tự thương lượng và không có giá cố định).  Trường hợp được tặng, sau đó mang ra kinh doanh thì phải đóng thuế như thế nào ?

Xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật doanh nghiệp công ty Luật Minh Khuê

Hỏi về đăng kí kinh doanh đá quý online ?

Luật sư tư vấn trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Minh Khuê. Sau khi nghiên cứu, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

I. Cơ sở pháp lý

Thông tư 47/2014/TT_BTC quy định về quản lý website thương mại điện tử

Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 sửa đổi, bổ sung năm 2012

>> Xem thêm:  Quyền sử dụng đất được tặng cho riêng chồng (vợ) trong hôn nhân là tài sản chung hay riêng ?

II. Nội dung tư vấn

Theo Thông tư số 47/2014 quy định về quản lý website thương mại điện tử, các mạng xã hội có một trong các hình thức hoạt động sau sẽ phải tiến hành thủ tục đăng ký với Bộ Công Thương dưới hình thức sàn giao dịch thương mại điện tử.

Cụ thể, website cho phép người tham gia được mở các gian hàng trên đó để trưng bày, giới thiệu hàng hóa hoặc dịch vụ; website cho phép người tham gia được lập các website nhánh để trưng bày, giới thiệu hàng hóa hoặc dịch vụ; website có chuyên mục mua bán, cho phép người tham gia đăng tin mua bán hàng hóa và dịch vụ.

Về mặt bản chất và phương thức tổ chức, hoạt động kinh doanh trên các mạng xã hội cũng giống với hoạt động kinh doanh trên sàn giao dịch thương mại điện tử. Tuy nhiên, người bán hàng trên đó không phải đăng ký với Bộ Công Thương mà doanh nghiệp vận hành mạng xã hội, website này mới phải tiến hành đăng ký. 

Như vậy, theo quy định trên thì cá nhân bạn không phải đăng ký kinh doanh bán hàng online. Mà việc đăng ký là do website có chuyên mục mua bán, cho phép bạn tham gia đăng tin mua bán hàng hóa và dịch vụ thực hiện.

Liên quan đến nghĩa vụ thuế của người bán hàng trên mạng xã hội, theo Luật Quản lý thuế, đã kinh doanh thì phải thực hiện nghĩa vụ này với Nhà nước. Như vậy, nếu mạng xã hội có hoạt động dưới hình thức sàn giao dịch thương mại điện tử thì người bán hàng trên đó cũng phải thực hiện nghĩa vụ thuế. Đối với bạn là cá nhân kinh doanh, do đó việc đóng thuế được thực hiện theo quy định của Luật Thuế Thu nhập cá nhân.  

Theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Luật TTNCN:

"Điều 3. Thu nhập chịu thuế

Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân gồm các loại thu nhập sau đây, trừ thu nhập được miễn thuế quy định tại Điều 4 của Luật này:

1. Thu nhập từ kinh doanh, bao gồm:

>> Xem thêm:  Hồ sơ đăng ký thành lập doanh nghiệp cần những gì ?

a) Thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ;

b) Thu nhập từ hoạt động hành nghề độc lập của cá nhân có giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật."

Theo quy định tại Điều 22 Luật TTNCN, biểu thuế đối với thu nhập từ kinh doanh được tính theo hình thức lũy tiến từng phần.

Biểu thuế luỹ tiến từng phần được quy định như sau:

Bậc thuế

Phần thu nhập tính thuế/năm

(triệu đồng)

Phần thu nhập tính thuế/tháng

(triệu đồng)

Thuế suất (%)

1

Đến 60

Đến 5

5

2

Trên 60 đến 120

Trên 5 đến 10

10

3

Trên 120 đến 216 

Trên 10 đến 18

15

4

Trên 216 đến 384 

Trên 18 đến 32

20

5

Trên 384 đến 624

Trên 32 đến 52

25

6

Trên 624 đến 960

Trên 52 đến 80

30

7

Trên 960

Trên 80

35

Đối với trường hợp của bạn, do đối tượng kinh doanh mang tính chất không cố định về giá, theo quy định tại khoản 6 Điều 10 Luật TTNCN: "Đối với cá nhân kinh doanh chưa tuân thủ đúng chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ mà không xác định được doanh thu, chi phí và thu nhập chịu thuế thì cơ quan thuế có thẩm quyền ấn định doanh thu, tỷ lệ thu nhập chịu thuế để xác định thu nhập chịu thuế phù hợp với từng ngành, nghề sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật về quản lý thuế." Như vậy, số tiền đóng thuế từ việc kinh doanh đá quy của bạn có thể được cơ quan thuế ấn định mà không cần phải kê khai.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn quan tâm. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Minh Khuê!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật doanh nghiệp

>> Xem thêm:  Điều kiện và thủ tục chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở? Cách khởi kiện tranh chấp nhà ở ?