Việc đảm bảo khoảng cách an toàn giữa các xe khi tham gia giao thông là việc hết sức quan trọng để đảm bảo an toàn cho chính người lái xe và những người tham gia giao thông. Vậy quy định của pháp luật về khoảng cách an toàn giữa các sẽ khi tham gia giao thông là bao nhiêu?

 

1. Khoảng cách an toàn của các xe khi tham gia giao thông.

Căn cứ theo Điều 11 Thông tư số 31/2019/TT-BGTVT ban hành ngày 29 tháng 08 năm 2019 của Bộ Giao thông vận tải quy định về tốc độ và khoảng cách an toàn của xe cơ giới, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ.

Điều 11. Khoảng cách an toàn giữa hai xe khi tham gia giao thông trên đường:

- Tại khoản 1 điều này có quy định khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải giữ một khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước xe của mình; ở nơi có biển báo "cự ly tối thiểu giữa hai xe" phải giữ khoảng cách không nhỏ hơn giá trị số ghi trên biển báo.

+ Theo quy định ở trên khi điều khiển xe tham gia giao thông đường bộ, người lái xe (nói chung) phải giữ một khoảng cách an toàn đối với xe chạy liên trước xe của mình.

+ Người điều khiển xe khi tham gia giao thông đường bộ phải tuân thủ quy định về khoảng cách ở nơi có biển báo "cự ly tối thiểu giữa hai xe" không được nhỏ hơn giá trị ghi trên biển báo. 

Hiện nay theo QCVN 41:2019/BGTVT có hiệu lực từ ngày 01 tháng 07 năm 2020, thì để báo xe ô tô phải đi cách nhau một khoảng tối thiểu, sẽ đặt biển số P.121 "cự ly tối thiểu giữa hai xe" như hình dưới đây.

                           Khoảng cách an toàn giữa các xe khi tham gia giao thông là bao nhiêu?                                                     Khoảng cách an toàn giữa các xe khi tham gia giao thông là bao nhiêu?

Biển báo P.121 biển báo hiệu cự ly tối thiểu giữa hai xe

Tại biển báo này yêu cầu khoảng cách giữa hai xe ô tô tối thiểu được phép. Số ghi trên biển báo sẽ là khoảng cách tối thiểu và tính bằng mét (m). Biển này có hiệu lực cấm các xe ô tô kể cả xe được ưu tiên theo quy định đi cách nhau một cự ly nhỏ hơn giá trị được ghi trên biển báo.

Biển báo hiệu P.121 này có hiệu lực đến hết khoảng cách cấm ghi trên biển phụ số S.501 như hình mô tả bên trên hoặc đến vị trí đặt biển số DP.135 hết tất cả lệnh cấm như hình mô tả bên dưới.

Khoảng cách an toàn giữa các xe khi tham gia giao thông là bao nhiêu?

Biển số DP.135 "Hết tất cả lệnh cấm"

- Khoảng cách an toàn giữa hai xe khi tham gia giao thông trên đường:

+ Trong điều kiện mặt đường khô ráo, khoảng cách an toàn ứng với mỗi tốc độ được quy định như sau

Tốc độ lưu hành (km/h) Khoảng cách an toàn tối thiểu (m)
V = 60 35
60 < V <= 80 55
80 < V <= 100 70
100 < V <= 120 100

Theo quy định này trong điều kiện mặt đường khô ráo, khoảng cách an toàn ứng với tốc độ của xe như sau:

+ Vận tối dưới 60 km/h: người lái xe phải chủ động giữ khoảng cách an toàn phù hợp với xe chạy liền trước xe của mình; khoảng cách này tùy thuộc vào mật độ phương tiện, tình hình giao thông thực tế để đảm bảo an toàn giao thông;

+ Vận tốc 60 km/h: người lái xe sẽ phải giữ khoảng cách an toàn tối thiểu là 35 m

+ Vận tốc từ trên 60 km/h  đến 80 km/h: người lái xe sẽ phải giữ khoảng cách an toàn tối thiểu là 55 m

+ Vận tốc trên 80 km/h đến 100 km/h: người lái xe sẽ phải giữ khoảng cách an toàn tối thiểu là 70 m

+ Vận tốc từ trên 100 km/h đến 120 km/h: người lái xe sẽ phải giữ khoảng cách an toàn tối thiểu là 100 m

Khoảng cách an toàn giữa các xe khi tham gia giao thông là bao nhiêu?

Hình mô tả khoảng cách tối thiểu khi tham gia giao thông

Khi trời mưa, có sương mù, mặt đường trơn trượt, đường có địa hình quanh co, đeoè dốc, tầm nhìn hạn chế, người lái xe phải điều chỉnh khoảng cách an toàn thích hợp lớn hơn trị số ghi trên biển báo hoặc trị số được quy định tại điểm a Khoản này (như đã nêu ở bảng trên)

Đối với trường hợp xe đi trên cao tốc, khoảng cách an toàn tối thiểu trên cao tốc cũng dựa vào tốc độ của xe khi tham gia giao thông như quy định trên.

 

2. Chế tài xử lý khi lái xe không giữ khoảng cách an toàn giữa các xe khi tham gia giao thông.

Hiện nay mức xử phạt lái xe khi không giữ khoảng cách an toàn giữa các xe khi tham gia giao thông được quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP ban hành ngày 30 tháng 12 năm 2019 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

- Cụ thể đối với ô tô khi không giữ khoảng cách an toàn giữa các xe khi tham gia giao thông thì được quy định tại điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

+ Không giữ khoảng cách an toàn để xảy ra va chạm với xe chạy liền trước hoặc không giữ khoảng cách theo quy định của biển báo hiệu "cự ly tối thiểu giữa hai xe" thì mức phạt sẽ là 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng (căn cứ theo điểm i khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP)

+ Không tuân thủ quy định về khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước khi chạy trên đường cao tốc thì mức phạt là 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng (căn cứ theo điểm g khoản 5 Điều 5 Nghị định 100/2019 Nghị định 100/2019/NĐ-CP)

+ Không giữ khoảng cách an toàn giữa hai xe theo quy định gây tai nạn giao thông thì mức phạt là 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng (căn cứ theo điểm a khoản 7 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP)

- Cụ thể với xe máy khi không giữ khoảng cách an toàn giữa các xe khi tham gia giao thông thì được quy định tại Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP

+ Không giữ khoảng cách an toàn để xảy ra va chạm với xe chạy liền trước hoặc không giữ khoảng cách theo quy định của biển báo hiệu "cự ly tối thiểu giữa hai xe" thì mức phạt là 100.000 đồng đến 200.000 đồng (căn cứ điểm c khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP)

+ Không giữ khoảng cách an toàn giữa hai xe theo quy định gây tai nạn giao thông thì mức phạt là 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng (căn cứ theo điểm b khoản 7 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP)

Như vậy: khi tham gia giao thông lái xe chú ý đến khoảng cách giữa xe phía trước và xe của mình căn cứ theo tình hình thực tế và phải đáp ứng các quy định tối thiểu về khoảng cách an toàn để đảm bảo an toàn giao thông và tránh bị xử phạt hành chính về lỗi này.

Trên đây là bài viết "Khoảng cách an toàn giữa các xe khi tham gia giao thông là bao nhiêu" của Luật Minh Khuê. Mọi thắc mắc quý khách hàng vui lòng liên hệ số Hotline 1900.6162 để được giải đáp. Xin chân trọng cảm ơn!