Không chấp hành biển báo giao thông?

Thưa Luật sư, em đi xe đến chân cầu và không chú ý biển báo vòng xuyến nên em ngoặt luôn lên cầu. Như vậy em bị phạt bao nhiêu ? Cảm ơn luật sư!
Trả lời:
Theo Khoản 4 Điều 10 Luật giao thông đường bộ 2008
Điều 10: Hệ thống báo hiệu đường bộ

4. Biển báo hiệu đường bộ gồm năm nhóm, quy định như sau:

a) Biển báo cấm để biểu thị các điều cấm;

b) Biển báo nguy hiểm để cảnh báo các tình huống nguy hiểm có thể xảy ra;

c) Biển hiệu lệnh để báo các hiệu lệnh phải thi hành;

d) Biển chỉ dẫn để chỉ dẫn hướng đi hoặc các điều cần biết;

đ) Biển phụ để thuyết minh bổ sung các loại biển báo cấm, biển báo nguy hiểm, biển hiệu lệnh và biển chỉ dẫn.

Điều 11: Chấp hành báo hiệu đường bộ

1. Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ.

2. Khi có người điều khiển giao thông thì người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông.

3. Tại nơi có biển báo hiệu cố định lại có báo hiệu tạm thời thì người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh của báo hiệu tạm thời.

4. Tại nơi có vạch kẻ đường dành cho người đi bộ, người điều khiển phương tiện phải quan sát, giảm tốc độ và nhường đường cho người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường.

Những nơi không có vạch kẻ đường cho người đi bộ, người điều khiển phương tiện phải quan sát, nếu thấy người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật đang qua đường thì phải giảm tốc độ, nhường đường cho người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường bảo đảm an toàn.

Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP Quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ

Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.00 đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a, Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường ...

Thông thường khi vi phạm lỗi chuyển làn, nhiều tài xế thường biện minh là do lưu lượng phương tiện trên đường quá đông, khi đến điểm quy định phải chuyển làn thì không kịp. Tuy nhiên, theo cơ quan chức năng, lý do này được cho là không thỏa đáng. Bởi lẽ nếu đường quá đông, người điều khiển phương tiện có thể đi chậm lại từ trước để lựa hướng các phương tiện đi sau.
Mọi vướng mắc pháp lý trong lĩnh vực giao thông đường bộ, Hãy gọi ngay: 1900.6162 (nhấn máy lẻ phím 3) để được luật sư tư vấn pháp luật giao thông trực tuyến qua tổng đài điện thoại. Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Công an xử phạt lỗi vi chạy quá tốc độ nhưng không chứng minh lỗi vi phạm có đúng luật ?

Đi xe máy không chính chủ?

Thưa luật sư, Hiện tại Em có bị phạt tiền vi phạm luật giao thông. Đến lúc Em lên đóng phạt thi trung úy LVT cảnh sát giao thông Phường 11, quận Gò Vấp bảo chính chủ xe lên lên đóng tiền phạt.
Em hỏi tại sao? thì trung úy bảo Em không có giấy tờ xác nhận chủ xe. Em có trình bày là giấy mua bán xe Em bị mất chủ xe thì đi nơi khác rồi sao mà Em xác nhận chủ xe được. Em chỉ có giấy tờ xe thôi. Mà trung úy không cho Em đóng phạt để lấy xe. Như vậy e phải làm sao để e lấy xe ra được ?
Xin luật sư tư vấn giúp Em!
Người hỏi: NP

Trả lời:

Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Lỗi vi phạm sử dụng xe không chính chủ vẫn bị xử phạt theo quy định của pháp luật Việt Nam. Tuy nhiên, lỗi vi phạm này chỉ bị xử lý dựa theo khoản 10, điều 80 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

- Việc xác minh để phát hiện hành vi vi phạm quy định của hành vi chạy xe không làm thủ tục đăng ký sang tên xe để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe chỉ được thực hiện thông qua công tác điều tra, giải quyết vụ tai nạn giao thông, qua công tác đăng ký xe.

Như vậy cảnh sát giao thông sẽ không xử phạt hành vi sử dụng xe máy không chính chủ thông qua việc xử lý các lỗi vi phạm khác trên đường.

Đối với trường hợp mượn xe của người khác để di chuyển, bạn cũng sẽ không bị xử phạt nếu không gây ra tai nạn giao thông.

Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP, hành vi sử dụng xe không chính chủ sẽ bị xử phạt như sau:

- Từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng (đối với cá nhân) hoặc 800.000 đồng đến 1,2 triệu đồng (đối với tổ chức) sử dụng xe máy không làm thủ tục đăng ký sang tên.

- Từ 2 triệu đồng đến 4 triệu đồng (đối với cá nhân) hoặc 6 triệu đồng đến 8 triệu đồng (đối với tổ chức) sử dụng ôtô không làm thủ tục đăng ký sang tên.

Việc bạn mua xe của người chủ xe trước đó bạn cần phải có giấy tờ mua bán và thực hiện việc sang tên chủ hữu xe theo quy đinh của pháp luật. Nhưng nay bạn vi phạm giao thông nên cảnh sát đã yêu cầu bạn phải nộp giấy tờ mua bán xe để chứng minh bạn là chủ xe là chính xác vì chỉ khi bạn có giấy tờ sang tên chủ sở hữu xe thì cảnh sát giao thông mới có thể xử phạt bạn và quyết định xem có trả xe cho bạn hay không. Tuy nhiên, bạn đã làm mất giấy tờ mua bán xe và người chủ cũ của chiếc xe đã chuyển đến nơi khác chính vì vậy bạn cần phải liên lạc với người chủ cũ của chiếc xe để người đó xác nhận với công an về việc mua bán sang tên xe cho bạn đồng thời bạn cũng cần liên hệ với cơ quan đã tiến hành chứng nhận việc sang tên đổi chủ chiếc xe từ người chủ sở hữu cũ cho bạn để có căn cứ chính xác nhất. Từ đó công an mới tiến hành trả xe lại cho bạn.

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Khi vận chuyển hàng hóa trên đường cần phải mang theo giấy tờ gì ?

Phạt hành chính vi phạm giao thông?

Kính thưa luật sư! Cho tôi hỏi lực lượng 141 có quyền phạt lỗi không có gương và xi nhan không ? Tôi xin cảm ơn!
Người gửi: H

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Để đấu tranh, trấn áp tội phạm, giữ gìn an ninh trật tự, an toàn giao thông trên địa bàn thành phố Hà Nội, ngày 3/8/2011 Công an thành phố Hà Nội lập lực lượng 141 bao gồm: Cảnh sát giao thông, Cảnh sát cơ động và Cảnh sát hình sự. Hiện nay, lực lượng này cũng đã được thành lập và hoạt động ở một số tỉnh thành phố khác trên cả nước như TP. Hồ Chí Minh, Tp. Đà Lạt (Lâm Đồng),...

Lực lượng này có nhiệm vụ kiểm tra, xử lý người điều khiển mô tô, xe máy vi phạm Luật Giao thông đường bộ, mang theo vũ khí khi tham gia giao thông; kiểm tra các phương tiện giao thông khả nghi tàng trữ vũ khí, ma túy và các tài sản nghi do phạm tội mà có. Lực lượng này được trang bị công cụ hỗ trợ, sử dụng biện pháp công khai kết hợp hóa trang để kiểm tra, xử lý các đối tượng nghi vấn, vi phạm tại các tuyến phố, nút giao thông trọng điểm trên địa bàn thành phố.

Các tổ công tác hoạt động theo phương thức cắm chốt tập trung ở một khu vực, hỗ trợ nhau khi cần thiết; sử dụng biện pháp công khai kết hợp hóa trang để phát hiện, kiểm tra, xử lý theo nguyên tắc: lực lượng hóa trang (mặc thường phục) tuần tra trên các tuyến phố nếu phát hiện có trường hợp vi phạm Luật Giao thông đường bộ hoặc đối tượng nghi vấn có dấu hiệu phạm tội thì sử dụng bộ đàm thông báo cho lực lượng công khai triển khai đội hình dừng phương tiện để kiểm tra, xử lý. Trong quá trình kiểm tra, nếu phát hiện đối tượng tàng trữ vũ khí, dao kiếm, ma túy…hoặc có dấu hiệu phạm tội thì lực lượng làm nhiệm vụ sẽ khống chế, áp giải đối tượng và đưa phương tiện, tang vật về trụ sở Phòng Cảnh sát hình sự để phân loại, khai thác, xác minh, lập hồ sơ xử lý.

Vì vậy, lực lượng 141 hoàn toàn có quyền phạt lỗi không có gương và xi nhan.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162.

>> Xem thêm:  Trường hợp nào cảnh sát giao thông sẽ tạm giữ xe người vi phạm giao thông ?