1. Mẫu đơn xin tạm hoãn nghĩa vụ quân sự

Công ty Luật Minh Khuê cung cấp cho quý khách hàng tham khảo mẫu đơn xin tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự. Qúy khách vui lòng tham khảo điều Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 để điền lý do xin tạm hoãn trong đơn:

>> Tải nay: Mẫu đơn xin tạm hoãn, miễn nhĩa vụ quân sự

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

_____***_____

ĐƠN XIN TẠM HOÃN/MIỄN NGHĨA VỤ QUÂN SỰ

Kính gửi: Đồng chí Chủ tịch UBND………………………

Tôi tên là……………............... sinh ngày........................

Nghề nghiệp………….......................................................

CMND/CCCD số: ………………… ngày cấp ... nơi cấp ...

Hộ khẩu thường trú..........................................................
..........................................................................................

Nay tôi làm đơn này kính mong đồng chí Chủ tịch UBND ……xem xét cho tôi được tạm hoãn/miễn nghĩa vụ quân sự.

Lý do: ……………… theo Điều 41 của Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 (Kèm theo giấy tờ có liên quan).

Tôi cam đoan những gì trình bày ở trên là hoàn toàn đúng sự thật, nếu có gì sai trái tôi xin hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật.

...................,ngày...../...../.....
Người làm đơn
(Ký và ghi rõ họ tên)

>> Xem thêm:  Điều kiện được thăng quân hàm trong quân đội như thế nào ? Điều kiện được làm trong quân đội ?

2. Bị thương tật có phải thực hiện nghĩa vụ quân sự ?

Tôi bị thương chân trái 2 lần: Lần thứ nhất tôi bị vỡ sụn chêm vào năm 15 tuổi, lần thứ 2 tôi bị đứt dây chằng gối trái vào năm 20 tuổi. Mắt tôi đã từng mổ cận thị và mắt đã tốt lại. Tất cả các yếu tố còn lại đều bình thường. Năm nay tôi 23 tuổi, vậy tôi có phải thực hiện NVQS hay không thưa các luật sư?
Tôi xin chân thành cám ơn các luật sư!
Người gửi: L.A.S

Bị thương tật có phải thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Căn cứ Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về các trường hợp được tạm hoãn và các trường hợp được miễn thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:

"1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên".

Trường hợp của bạn, theo như thông tin bạn cung cấp thì lần thứ nhất bạn bị vỡ sụn chêm vào năm 15 tuổi, lần thứ 2 bạn bị đứt dây chằng gối trái vào năm 20 tuổi,mắt bạn đã từng mổ cận thị và mắt đã tốt lại và hiện tại được gọi đi nghĩa vụ quân sự. Tuy nhiên bạn không nói rõ tình trạng sức khỏe hiện tại của bạn, nếu mọi thứ đã trở lại bình thường và bạn đáp ứng đủ điều kiện tiêu chuẩn về sức khỏe thì bạn phải thực hiện nghĩa vụ theo quy định của pháp luật. Nếu tình trạng sức khỏe hiện tại của bạn không tốt (ví dụ như dây chằng gối trái vẫn chưa hồi phục hẳn) thì bạn đến cơ sở ý tế xin giấy xác nhận tình trạng sức khỏe hiện tại, đến nộp cho chính quyền địa phương để xác nhận về việc bạn không đủ điều kiện sức khỏe nhập ngũ.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cám ơn bạn đã lựa chọn và tin tưởng Công ty Luật Minh Khuê.

>> Xem thêm:  Các trường hợp tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự ? Cầu thủ Chinh U23 Việt Nam có phải đị bộ đội ?

3. Thời gian nhập ngũ theo luật nghĩa vụ quân sự ?

Thưa luật sư, Luật sư cho Em hỏi theo luật nghĩa vụ quân sự năm 2019 vào tháng 9/đợt 2 năm nay thời gian nhập ngũ là bao lâu ạ ?
Em xin cảm ơn!
Người hỏi: linhlinh

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 12 của Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 thì

"1. Công dân nam đủ 17 tuổi trở lên.
2. Công dân nữ quy định tại khoản 2 Điều 7 của Luật này đủ 18 tuổi trở lên."

Bên cạnh đó, Điều 21 có quy định về thời gian phục vụ tại ngũ

"1. Thời hạn phục vụ tại ngũ trong thời bình của hạ sĩ quan, binh sĩ là 24 tháng.

2. Bộ trưởng Bộ Quốc phòng được quyết định kéo dài thời hạn phục vụ tại ngũ của hạ sĩ quan, binh sĩ nhưng không quá 06 tháng trong trường hợp sau đây:

a) Để bảo đảm nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu;

b) Đang thực hiện nhiệm vụ phòng, chống thiên tai, dịch bệnh, cứu hộ, cứu nạn.

3. Thời hạn phục vụ của hạ sĩ quan, binh sĩ trong tình trạng chiến tranh hoặc tình trạng khẩn cấp về quốc phòng được thực hiện theo lệnh tổng động viên hoặc động viên cục bộ."

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

>> Xem thêm:  Con gái có phải đi Nghĩa vụ quân sự không ? Điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự tự nguyện ?

4. Cận 2 phẩy có đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự không ?

Xin chào công ty Luật Minh Khuê, Em năm nay 22 tuổi được gọi nghĩa vụ quân sự, em bị cận 2 phẩy, chiều cao 1m59 và nặng 59kg như vậy em có đủ điều kiện để tham gia nghĩa vụ quân sự hay không ạ?
Xin luật sư công ty cho em câu trả lời. Em xin chân thành cảm ơn.

>> Luật sư tư vấn về nghĩa vụ quân sự : 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Theo như dữ liệu bạn đưa ra thì bạn năm nay 22 tuổi, cận 2 phẩy, cao 1m59 và nặng 59 kg, với các điều kiện như vậy bạn đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự. Căn cứ vào Thông tư liên tịch Số: 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

"Điều 9. Phân loại sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự

1. Căn cứ phân loại sức khỏe

Theo tiêu chuẩn sức khỏe tại Bảng số 1, Bảng số 2 và Bảng số 3 Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Cách cho điểm

Mỗi chỉ tiêu, sau khi khám bác sỹ cho điểm chn t1 - 6 vào cột “Điểm”, cụ thể:

a) Điểm 1: Chỉ tình trạng sức khỏe rất tốt;

b) Điểm 2: Chỉ tình trạng sức khỏe tốt;

c) Điểm 3: Chỉ tình trạng sức khỏe khá;

d) Điểm 4: Chỉ tình trạng sức khỏe trung bình;

đ) Điểm 5: Chỉ tình trạng sức khỏe kém;

e) Điểm 6: Chỉ tình trạng sức khỏe rất kém.

3. Cách ghi phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự

a) Mỗi chuyên khoa, sau khi khám xét, bác sỹ sẽ cho điểm vào cột “Điểm”; ở cột “Lý do” phải ghi tóm tắt lý do cho số điểm đó; ở cột “Ký”, bác skhám phải ký và ghi rõ họ tên;

b) Phần kết luận, Chủ tịch Hội đồng khám sức khỏe căn cứ vào điểm đã cho ở từng chỉ tiêu đkết luận, phân loại sức khỏe theo đúng quy định, ghi bằng s và ch(phần bằng chđể ở trong ngoặc đơn);

c) Chủ tịch Hội đồng khám sức khỏe có trách nhiệm ký vào phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự sau khi kết luận;

d) Chký của Chủ tịch Hội đồng khám sức khỏe được đóng dấu của cơ quan Chủ tịch Hội đồng; chký của Chủ tịch Hội đồng khám phúc tra sức khỏe được đóng dấu của đơn vị quyết định thành lập Hội đồng khám phúc tra sức khỏe.

4. Cách phân loại sức khỏe

Căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại, cụ thể như sau:

a) Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

b) Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

c) Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

d) Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;

đ) Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;

e) Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

5. Một số điểm cần chú ý

a) Trường hợp đang mắc bệnh cấp tính, bệnh có ththuyên giảm hay tăng lên sau một thời gian hoặc sau điều trị, thì điểm đó phải kèm theo ch“T” bên cạnh (nghĩa là “tạm thời”). Người khám phải ghi tóm tắt bng tiếng Việt tên bệnh bên cạnh (có thghi bằng danh từ quốc tế giữa hai ngoặc đơn). Khi kết luận, nếu chữ “T” ở chỉ tiêu có điểm lớn nhất, phải viết ch“T” vào phần phân loại sức khỏe;

b) Trường hợp nghi ngờ chưa thể cho điểm ngay được, Hội đồng khám sức khỏe có thể gửi công dân tới khám tại một bệnh viện đkết luận chính xác hơn;

c) Trường hợp chưa kết luận được thì gi công dân đó đến bệnh viện chuyên khoa gần nhất để khám và kết luận chẩn đoán. Thời gian tối đa từ 7 - 10 ngày phải có kết luận và chỉ thực hiện trong trường hợp cần thiết;

d) Những trường hợp phiếu sức khe có ghi chữ “T”, Hội đồng khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự có trách nhiệm hướng dẫn công dân đến các cơ sở y tế để điều trị."

Đối với trường hợp này, Luật Minh Khuê có khá nhiều bài viết liên quan, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

- Điều kiện để được đăng ký nghĩa vụ quân sự ?

- Bị cận có được đi thực hiện nghĩa vụ quân sự hay không ?

- Điều kiện về sức khỏe để thực hiện nghĩa vụ quân sự như thế nào ?

>> Xem thêm:  Khi nào được vào thăm người đi nghĩa vụ quân sự ? Cách hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự ?

5. Tại sao có người không bị gọi nghĩa vụ quân sự ?

Thưa Luật sư, cho em hỏi tại sao em bị gọi nghĩa vụ quân sự từ năm 18 tuổi, năm nào cũng bị gọi nhưng có những người không bị gọi năm nào ( không thuộc bất kỳ đối tượng miễn hay tạm hoãn). Em thất không công bằng, năm nay em 24 tuổi em chỉ muốn có sự công bằng. Xin Luật sư tư vấn giúp em ?
Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

MẪU ĐƠN XIN TẠM HOÃN THỰC HIỆN NGHĨA VỤ QUÂN SỰ?

Tư vấn pháp luật nghĩa vụ quân sự miễn phí qua tổng đài điện thoại 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Theo khoản 2 Điều 2 Luật tiếp công dân năm 2013 quy định về khái niệm đơn kiến nghị, phản ánh:

"2. Kiến nghị, phản ánh là việc công dân cung cấp thông tin, trình bày ý kiến, nguyện vọng, đề xuất giải pháp với cơ quan, tổ chức, đơn vị, cá nhân có thẩm quyền về những vấn đề liên quan đến việc thực hiện chủ trương, đường lối, chính sách, pháp luật, công tác quản lý trong các lĩnh vực đời sống xã hội thuộc trách nhiệm của cơ quan, tổ chức, đơn vị, cá nhân đó.".

Do đó bạn làm đơn kiến nghị, phản ánh tới Ban chỉ huy quân sự cấp xã để trình bày ý kiến của minh trong công tác quản lý gọi người đi nhập nghĩa vụ quân sự.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật NVQS - Luật Minh KHuê

>> Xem thêm:  Anh trai đã đi nghĩa vụ quân sự, Em có phải đi không ? Yêu cầu khi đi nghĩa vụ quân là gì ?