Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật Việc làm năm 2013;

Nghị định số 28/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Việc làm về Bảo hiểm thất nghiệp.

2. Nội dung tư vấn:   

Theo quy định tại Điều 49 Luật Việc làm năm 2013, để được hưởng trợ cấp thất nghiệp, bạn phải đáp ứng các điều kiện sau:

- Chấm dứt hợp đồng lao động đúng quy định của pháp luật (Khoản 1 Điều 49);

- Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc hoặc phải đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng nếu ký hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng (Khoản 2 Điều 49);

- Có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã đóng bảo hiểm thất nghiệp và được tổ chức bảo hiểm xã hội xác nhận (theo hướng dẫn tại Điều 12 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP);

>> Xem thêm:  Mở công ty riêng khi đang xin trợ cấp thất nghiệp, trợ cấp thai sản ?

- Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương trong thời gian 03 tháng kể từ khi chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc (Khoản 3 Điều 49);

Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp. (Khoản 4 Điều 49)

Theo quy định trên, một trong các điều kiện để được hưởng trợ cấp thất nghiệp là chưa tìm được việc làm sau 15 ngày kể từ ngày nộp hồ sơ. Như vậy, việc bạn ghi lý do nghỉ việc trong đơn xin thôi việc không ảnh hưởng đến việc bạn được hưởng trợ cấp thất nghiệp, chỉ cần bạn đáp ứng các điều kiện theo quy định tại Điều 49 Luật Việc làm năm 2013.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật lao động, Bảo hiểm xã hội, gọi:  1900.6162  để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Bảo hiểm xã hội - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Tìm được việc làm mới hưởng trợ cấp thất nghiệp như thế nào?