Đội thuế khoán cho gia đình tôi phải đóng 8 000.000 đồng /năm, nên nhà tôi chia ra 667.000 đồng / tháng để viết doanh thu tương ứng. Do lý do trên nên tiền thuế tính từ tháng 1 năm 2015 tính là : ( quý 4/2013 +quý 1,2,3/2014) / 12 x1.5%. Trong đó: 1% thuế GTGT; 0.5% là thuế ngành (mới có). Việc tính thuế này làm tăng thuế hàng tháng của gia đình tôi. Vậy, tôi kính mong Luật sư tư vấn cho tôi những vấn đề sau:

- Cách tính thuế như vậy có đúng không ?

 - Con số 1.5 trên có đúng với pháp luật không? 

- Mức thuế trên là quá cao với gia đình tôi, nên có cách nào để giảm xuống được không ?

- Gia đình tôi tính tạm ngừng kinh doanh trong 1 tháng để chuyển tên người đứng tên kinh doanh thì mức thuế mới có khác và giảm đi không? 

Tôi xin chân thành cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật thuế của Luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn luật thuế qua điện thoại gọi:  1900.1975

 

 Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Minh Khuê. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật số 71/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế

Thông tư số 96/2012/TT-BTC hướng dẫn cơ chế tài chính hỗ trợ giá điện đối với dự án điện gió nối lưới

Thông tư số 219/ 2013/ TT - BTC ngày 13/ 12/ 2013 của Bộ tài chính

Thông tư số 156/ 2013/ TT - BTC ngày 06/ 11/ 2013 của Bộ Tài chính

Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 21/8/2014 của Bộ Tài chính

Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính

2. Nội dung phân tích:

Các loại thuế mà hộ khinh doanh cá thể phải nộp, bao gồm:

- Thuế môn bài đối với hộ kinh doanh cá thể:

Được chia làm 6 bậc theo Điểm 2, Mục I Thông tư số 96/2012/TT-BTC ngày 24/10/2012 của Bộ Tài Chính:

Bậc thuế

Thu nhập 1 tháng

Mức thuế cả năm

1

Trên 1.500.000

1.000.000

2

Trên 1.000.000 đến 1.500.000

750.000

3

Trên 750.000 đến 1.000.000

500.000

4

Trên 500.000 đến 750.000

300.000

5

Trên 300.000 đến 500.000

100.000

6

Bằng hoặc thấp hơn 300.000

50.000

Thuế môn bài được miễn đối với: tổ chức, hộ gia đình, cá nhân nuôi trồng, đánh bắt thủy, hải sản và dịch vụ hậu cần nghề cá theo quy định tại khoản 3, Điều 4 Thông tư số 117/2014/TT-BTC ngày 21/8/2014 của Bộ Tài chính

- Thuế giá trị gia tăng:

Theo Thông tư số 129/ 2013/ TT - BTC ngày 13/ 12/ 2013; Thông tư số 156/ 2013/ TT - BTC ngày 06/ 11/ 2013 của Bộ Tài chính quy định:

Số Thuế GTGT phải nộp = Tỷ lệ % x Doanh thu

Trong đó: Tỷ lệ phần trăm tính thuế GTGT trên doanh thu được quy định như sau:

- Phân phối, cung cấp hàng hóa: 1%

- Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%

- Sản xuất, vận tải, dich vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3 %

- Hoạt động kinh doanh khác: 2%

Chi tiết từng ngành nghề được quy định tại: Phụ lục số 01 ( Thông tư 92/2015/T-BTC) Danh mục nghành nghề tính thuế GTGT, thuế TNCN theo tỷ lệ % trên doanh thu đối với cá nhân kinh doanh (Ban hành kèm theo Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính)

- Thuế thu nhập cá nhân:

Theo Điều 7 Thông tư 111/ 2013/ TT - BTC ngày 15/ 8/ 2013 của Bộ Tài chính quy định:

Thuế TNCN = Thu nhập tính thuế x Thuế suất

Trong đó: Thu nhập tính thuế = Thu nhập chịu thuế -  Các khoản trừ: (Giảm trừ gia cảnh; Các khoản đóng bản hiểm, quỹ hưu trí tự nguyện; Các khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học).

Ngoài ra, theo Điều 2 Luật Luật số 71/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế:

Điều 2

“1. Thu nhập từ kinh doanh, bao gồm:

a) Thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ;

b) Thu nhập từ hoạt động hành nghề độc lập của cá nhân có giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật.

Thu nhập từ kinh doanh quy định tại khoản này không bao gồm thu nhập của cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống.”.

Luật này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2015. Như vậy kể từ ngày này, hộ kinh doanh cá thể sẽ không phải đóng thuế thu nhập cá nhân nếu có thu nhập kinh doanh có doanh thu kể từ 100 triệu đồng/năm trở xuống.

Việc chuyển người đứng tên kinh doanh không là thay đổi mức thuế, mức thuế thay đổi hay không là phụ thuộc vào ngành nghề kinh doanh và tỷ lệ % doanh thu.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.1975 hoặc gửi qua Tư vấn pháp luật miễn phí qua Email  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận Tư vấn pháp luật thuế - Công ty luật Minh Khuê