1. Quan hệ với người chưa thành niên có bị phạt tù?

Thưa luật sư, xin hỏi: Mình có 1 trường hợp muốn luật sư cho biết rõ. Nếu nữ đã đủ 16 tuổi dưới 18 tuổi. Nếu 2 bên tự nguyện quan hệ, thì có vi phạm pháp luật không. Và nếu vi phạm thì. Sẽ phạm vào điều mấy ? Và mức án như thế nào ?
Mong Luật sư giải đáp ạ, cảm ơn Luật sư.

Luật sư trả lời:

Cảm ơn câu hỏi của bạn, theo thông tin bạn cung cấp, Luật Minh Khuê xin được giải đáp như sau:

Chúng tôi được biết là người nữ đã dưới 18 tuổi nhưng đã đủ 16 tuổi và hai bên nam nữ tự nguyện quan hệ. Tuy nhiên, chúng tôi không rõ độ tuổi của bạn nam là bao nhiêu nên sẽ đặt ra các trường hợp như sau:

Trường hợp thứ nhất, nếu bạn nam trên 16 tuổi, hai bạn quan hệ tự nguyện thì sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự vì xét theo độ tuổi, cũng như tính chất tự nguyện trong việc quan hệ, hai bạn hoàn toàn tự nguyện với nhau, không hề có sự ép buộc nên sẽ không ai phải chịu trách nhiệm hình sự theo tội danh nào Bộ luật Hình sự quy định cả.

Trường hợp thứ hai, nếu bạn nam từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, xét trường hợp 1, về độ tuổi của bạn nữ, bạn nữ sẽ không bị truy cứu trách nhiệm vì tại thời điểm quan hệ, hai bạn tự nguyện và bạn nữ chưa đủ 18 tuổi.

Trường hợp thứ ba, nếu bạn nam dưới 13 tuổi. Trong trường hợp này, bạn nữ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Cụ thể:

Điều 12 quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

1. Người từ đủ 16 tui trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

Theo đó, Điều 142 quy định về tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi như sau:

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

Việc thực hiện hành vi giao cấu hoặc quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi khi bạn nữ đã đủ 16 tuổi thì dù tự nguyện hay không tự nguyện đều bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm người dưới 13 tuổi.

>> Xem thêm:  Hành vi sàm sỡ trẻ em có vi phạm pháp luật không ? Giao cấu với trẻ em bị khép vào tội gì ?

2. Hinh phạt khi thầy cưỡng ép học sinh phải quan hệ?

Kính gửi luật sư Minh Khuê, em có một câu hỏi mong được giải đáp: Một thầy giáo cưỡng ép học sinh lớp 7 phải quan hệ tình dục thì có bị xử lý hình sự hay không ?
Em xin chân thành cảm ơn !

>> Luật sư tư vấn luật hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Trước hết, câu hỏi của bạn thì đối tượng bị cưỡng ép quan hệ tình dục ở đây là một học sinh lớp 7 nhưng không nói rõ học sinh này bao nhiêu tuổi, theo đúng độ tuổi đi học hiện tại của Bậc trung học cơ sở thì học sinh lớp 7 là những đối tượng 12 tuổi.

Điều 142 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về tội Hiếp dâm người dưới 16 tuổi như sau:

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

Như vậy, trường hợp này, sẽ đặt ra hai trường hợp:

- Thứ nhất, nếu tuổi của bạn học sinh này dưới 13 tuổi thì chỉ cần có hành vi giao cấu hoặc quan hệ tình dục khác thì thầy giáo này có thể đã bị truy cứu theo quy định của Điều luật trên.

- Thứ hai, nếu bạn học sinh này trong khoảng từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thầy giáo vừa có hành vi quan hệ tình dục vừa có hành vi dùng vũ lực để ép bạn nữ quan hệ với mình thì cũng sẽ thỏa mãn đầy đủ dấu hiệu cấu thành tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 142 nêu trên.

Khung hình phạt đối với người bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo tội danh này là từ 07 năm đến 15 năm.

Ngoài ra với nghề nghiệp là giáo viên, theo khoản 4 Điều 142 thì người này có thể bị áp dụng hình phạt bổ sung là cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

>> Xem thêm:  Phân tích cơ sở pháp lý phán quyết của tòa án ?

3.Quan hệ với bạn gái 16 tuổi có bị truy cứu TNHS?

​Chào luật sư, Luật sư cho mình hỏi là khi quan hệ với người nữ 16 tuổi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không ?
Em xin cảm ơn!

>> Luật sư tư vấn luật hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Vì bạn không nói rõ là thời điểm xảy ra hành vi giao cấu thì bạn gái bạn đã đủ 16 tuổi hay chưa, bạn chỉ cung cấp thông tin là bạn gái 16 tuổi và cũng không nói rõ hai bạn quan hệ có tự nguyện hay không nên chúng tôi không thể tư vấn cụ thể mà chỉ đưa ra thông tin để bạn tham khảo như sau:

Trường hợp 01: Nếu bạn gái của bạn đã đủ 16 tuổi:

- Trong trường hợp hai bạn quan hệ hoàn toàn tự nguyện thì bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự do bạn gái bạn đã đủ 16 tuổi;

- Trong trường hợp giao cấu trái ý muốn của bạn gái bạn thì bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm theo quy định tại khoản 1 Điều 141 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 như sau:

1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác trái với ý muốn của nạn nhân, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.

Theo đó, hành vi quan hệ trái ý muốn với người đã đủ 16 tuổi thì sẽ cấu thành tội Hiếp dâm với khung hình phạt từ 02 đến 07 năm theo khoản 1 Điều 141.

Trường hợp 02: Nếu bạn gái của bạn chưa đủ 16 tuổi:

- Trong trường hợp bạn và bạn gái quan hệ hoàn toàn tự nguyện thì bạn sẽ bị truy cứu về tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi theo quy định sau: ​

“Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.”

- Trong trường hợp hai người có quan hệ trái ý muốn thì hành vi của bạn không cấu thành tội hiếp dâm như trường hợp 01 nêu trên mà sẽ cấu thành tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi theo quy định:

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

>> Xem thêm:  Có quan hệ tình cảm với bạn gái 16 tuổi 3 tháng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự ?

5. Quan hệ với bạn gái 15 tuổi có phạm tội không?

Thưa Luật sư cho em hỏi, người yêu em 15 tuổi có đi khách sạn nhưng chỉ quan hệ tình dục với nhau. Vậy em có phạm tội gì không ?
Em xin cảm ơn !

>> Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, trong câu hỏi bạn chưa nói rõ về việc bạn và bạn gái có quan hệ với nhau tự nguyện từ ý chí của cả hai bên hay có phát sinh vấn đề cưỡng ép, vũ lực để nhằm quan hệ trái ý muốn hay không nên sẽ có 2 trường hợp xảy ra:

- Trường hợp 01: Bạn và bạn gái quan hệ tự nguyện với nhau. Do bạn gái của bạn 15 tuổi, trong khoảng từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi nên bạn sẽ phạm phải tội giao cấu với trẻ em theo quy định sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 145 Bộ luật hình sự 2015 (Bộ luật hình sự sửa đổi 2017):

“Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.”

Trường hợp bạn quan hệ trái ý muốn với bạn gái bạn, bạn có sử dụng hoặc đe dọa dùng vũ lực để ép bạn gái bạn 15 tuổi thực hiện hành vi quan hệ tình dục thì bạn sẽ phải chịu trách nhiệm hinh sự về tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi như sau:

Điều 142 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về tội Hiếp dâm người dưới 16 tuổi như sau:

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê chúng tôi.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hình sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Bạn trai 17 tuổi quan hệ với bạn nữ 15 tuổi cả hai đều tự nguyện thì có bị phạm tội không ?