1. Quy định mới nhất về xử lý kỷ luật Đảng viên sinh con thứ 3 ?

Kính gửi công ty Luật Minh Khuê, tôi có một vấn đề mong nhận được sự tư vấn từ luật sư. Tôi và vợ tôi đều là Đảng viên, chúng tôi mới sinh bé thứ ba vào 3/2019. Luật sư cho tôi hỏi theo quy định mới thì chúng tôi có bị xử lý kỷ luật không? Và nếu có thì hình thức xử lý kỷ luật là gì ?

Mong nhận được sự phản hồi sớm từ luật sư. Tôi xin cảm ơn!

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Căn cứ Điều 27 Quy định số 102-QĐ/TW:

- Đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau gây hậu quả ít nghiêm trọng hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ ba (trừ trường hợp pháp luật có quy định khác) thì kỷ luật bằng hình thức khiển trách:

+ Cản trở, cưỡng bức thực hiện kế hoạch hóa gia đình; tham gia các hoạt động xét nghiệm, chuẩn đoán để xác định giới tính thai nhi trái quy định.

+ Khai báo hoặc xin xác nhận, giám định không trung thực về tình trạng sức khỏe của vợ (chồng), con đthực hiện không đúng quy định hoặc để trốn tránh không bị xử lý do vi phạm chính sách dân số và kế hoạch hóa gia đình.

- Trường hợp vi phạm đã bị xử lý kỷ luật theo quy định tại Khoản 1 Điều này mà tái phạm hoặc vi phạm lần đầu gây hậu quả nghiêm trọng, hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ tư (trừ những trường hợp pháp luật có quy định khác) thì kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo hoặc cách chức (nếu có chức vụ).

- Trường hợp vi phạm 2 quy định trên gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ năm trở lên hoặc vi phạm trường hợp sau thì kỷ luật bằng hình thức khai trừ:

+ Gian dối trong việc cho con đẻ hoặc nhận nuôi con nuôi mà thực chất là con đẻ nhằm cố tình sinh thêm con ngoài quy định.

Tuy nhiên tại Hướng dẫn số 04-HD/UBKTTW quy định hướng dẫn Điều 27 Quy định số 102/QĐ-TW thì nếu bạn thuộc một trong các trường hợp sau đây mà nếu sinh con thứ 3 thì sẽ không bị xử lý kỷ luật:

- Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu cả hai hoặc một trong hai người thuộc dân tộc có số dân dưới 10.000 người hoặc thuộc dân tộc có nguy cơ suy giảm số dân (tỷ lệ sinh nhỏ hơn hoặc bằng tỷ lệ chết) theo công bố chính thức của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.

- Cặp vợ chồng sinh lần thứ nhất mà sinh ba con trở lên.

- Cặp vợ chồng đã có một con đẻ, sinh lần thứ hai mà sinh hai con trở lên.

- Cặp vợ chồng sinh lần thứ ba trở lên, nếu tại thời điểm sinh chỉ có một con đẻ còn sống, kể cả con đẻ đã cho làm con nuôi.

- Cặp vợ chồng sinh con lần thứ ba, nếu đã có hai con đẻ nhưng một hoặc cả hai con bị dị tật hoặc mắc bệnh hiểm nghèo không mang tính di truyền, đã được Hội đồng giám định y khoa cấp tỉnh hoặc cấp Trung ương xác nhận.

- Cặp vợ chồng đã có con riêng (con đẻ): sinh một con hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng (con đẻ); sinh một hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh, nếu cả hai người đã có con riêng (con đẻ). Quy định này không áp dụng cho trường hợp hai người đã từng có hai con chung trở lên và các con hiện đang còn sống.

- Trường hợp sinh con thứ ba do mang thai ngoài ý muốn, nếu thực hiện các biện pháp kế hoạch hóa gia đình gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khoẻ người mẹ (có xác nhận của bệnh viện cấp huyện và tương đương trở lên) thì thôi không xem xét, xử lý kỷ luật.

Như vậy, nếu bạn sinh con thứ ba mà không nằm trong trường hợp trên thì sẽ bị xử lý kỷ luật khiển trách.

2. Sinh con thứ ba khi đang là giáo viên, Đảng viên ?

Thưa luật sư. Hai vợ chồng tôi là giáo viên, đảng viên. Đang công tác tại huyện vùng cao thuộc tỉnh lào cai. Năm 2007 vợ tôi sinh đôi 2 con gái. Năm nay con tôi đã 12 tuổi. Vợ chồng tôi muốn sinh thêm 1 con nữa vào năm 2019. Như vậy, nếu sinh con thứ 3 như thế vợ chồng tôi có bị xử phạt không ?

Hay có quy định nào khác để vợ tôi có thể sinh con thứ 3 năm 2019 được không. Vợ chồng tôi đang rất băn khoăn không biết nên làm như thế nào. Rất mong LS Minh Khuê tư vấn giúp vợ chồng tôi ?

Tôi chân thành cảm ơn.

- TRỊNH TUẤN ANH

3. Hỏi về việc sinh con thứ ba có bị kỷ luật không ?

Xin luật sư cho em hỏi. Em là một công chức làm ở trường học. Hiện tại em đã sinh con thứ 3 vào ngày 10/6/2019 những lịch nghỉ hè của một năm học là vào 30/6 hàng năm vậy em muốn hỏi luật sư là:

1. Khi em sinh con thì đã kết thúc năm học cũ thì nhà trường có bị kỷ luật hay hạ danh hiệu của trường năm đó hay không ?

2. Hình thức xử lý việc sinh con thứ 3 đối với em như thế nào ?

Xin luật sư trả lời cho em cái ạ.
- Vo Tham

4. Công chức Cơ quan đảng sinh con thứ 3, ban tổ chức huyện yêu cầu làm đơn chuyển công tác sang đơn vị sự nghiệp công lập?

Thưa luật sư, tôi có câu hỏi xin được tư vấn như sau: Tôi đang là công chức cơ quan Mặt trận tổ quốc huyện, chưa phải là đảng viên qua thi tuyển TP Hà Nội năm 2012. Nay tôi đang mang thai 6 tháng cháu thứ 3, hôm thứ 6 Ban tổ chức huyện ủy gọi tôi sang bảo tôi làm đơn chuyển công tác sang đơn vị sự nghiệp ( Chỉ là viên chức thôi). Vây xin luật sư cho tôi hỏi:

1. Ban tổ chức huyện ủy làm đúng hay sai? Tại sao?

2. Tôi không làm đơn thì Ban tổ chức có chuyển tôi đi được k?

Xin chân thành cảm ơn!

>> Luật sư tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến gọi: 1900.6162

Trả lời

Thứ nhất, Ban tổ chức huyện ủy làm đúng hay sai? tại sao?

Theo như bạn trình bày thì Ban tổ chức huyện ủy gọi bạn sang và bảo bạn làm đơn xin chuyển công tác là không đúng theo quy định pháp luật. Việc xin chuyển công tác là theo nguyện vọng và lợi ích của chính cá nhân người lao động, do đó Ban tổ chức huyện ủy không có quyền yêu cầu bạn làm đơn xin chuyển công tác khi bản thân bạn không muốn.

Thứ hai, không làm đơn mà Ban tổ chức chuyển đi là đúng hay sai?

Trong trường hợp này phải xét xem quyết định chuyển của Ban tổ chức là quyết định gì, do đó có thể chia làm các trường hợp sau:

1. Căn cứ quy định tại Điểm d, điểm đ, Khoản 1 Điều 58 Luật viên chức năm 2010 thì:

" Điều 58. Chuyển đổi giữa viên chức và cán bộ, công chức

1. Việc chuyển đổi giữa viên chức và cán bộ, công chức được thực hiện như sau:

...

d) Cán bộ, công chức được chuyển sang làm viên chức tại đơn vị sự nghiệp công lập khi đáp ứng các điều kiện theo quy định của Luật này;

đ) Công chức trong bộ máy lãnh đạo, quản lý của đơn vị sự nghiệp công lập khi hết thời hạn bổ nhiệm mà không được bổ nhiệm lại nhưng vẫn tiếp tục làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập đó thì được chuyển làm viên chức và bố trí công tác phù hợp với chuyên môn, nghiệp vụ;

..."

2. Theo thông tin bạn cung cấp thì hiện nay bạn đang là công chức cơ quan Mặt trận tổ quốc ở huyện. Theo quy định tại Điều 7 Luật Cán bộ, công chức năm 2008:

" Điều 7. Giải thích từ ngữ

10. Điều động là việc cán bộ, công chức được cơ quan có thẩm quyền quyết định chuyển từ cơ quan, tổ chức, đơn vị này đến làm việc ở cơ quan, tổ chức, đơn vị khác.

11. Luân chuyển là việc cán bộ, công chức lãnh đạo, quản lý được cử hoặc bổ nhiệm giữ một chức danh lãnh đạo, quản lý khác trong một thời hạn nhất định để tiếp tục được đào tạo, bồi dưỡng và rèn luyện theo yêu cầu nhiệm vụ.

12. Biệt phái là việc công chức của cơ quan, tổ chức, đơn vị này được cử đến làm việc tại cơ quan, tổ chức, đơn vị khác theo yêu cầu nhiệm vụ".

Luật cán bộ, công chức chỉ hạn chế không được biệt phái đối với công chức nữ đang mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi ( điều 53, Luật Cán bộ công chức năm 2008), không hạn chế về điều động và luân chuyển. Vậy nên, nếu Ban tổ chức chuyển bạn đi thuộc 1 trong các trường hợp trên thì là đúng quy định pháp luật. Ngoài các trường hợp này, Ban tổ chức chuyển bạn đi thì bạn có quyền Khiếu nại lên cơ quan có thẩm quyền.