(lý do tách thành nhiều gói thầu là: mặc dù cùng là một mặt hàng nhung do địa điểm cấp hàng hóa là khác nhau do đó đơn giá thực hiện mỗi địa bàn cũng khác nhau vì đơn giá bao gồm cả cước vận chuyển.) như vậy tách gói thầu ra từng gói để thực hiện có sai quy định ?

Em xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của công ty Luật Minh Khuê. 

>> Luật sư tư vấn dân sự trực tuyến, Gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý

Luật đấu thầu năm 2013

Nghị định 63/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của luật đấu thầu về lựa chọn nhà thầu

>> Xem thêm:  Chào hàng cạnh tranh rút gọn có cần phải đăng tải kế hoạch lựa chọn nhà thầu lên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia

2. Nội dung giải đáp

Căn cứ vào Điều 57 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của luật đấu thầu về lựa chọn nhà thầu quy định phạm vi áp dụng chào hàng cạnh tranh như sau:

"Điều 57. Phạm vi áp dụng chào hàng cạnh tranh

1. Chào hàng cạnh tranh theo quy trình thông thường áp dụng đối với gói thầu quy định tại Khoản 1 Điều 23 của Luật Đấu thầu có giá trị không quá 05 tỷ đồng.

2. Chào hàng cạnh tranh theo quy trình rút gọn áp dụng đối với gói thầu quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 23 của Luật Đấu thầu có giá trị không quá 500 triệu đồng, gói thầu quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản 1 Điều 23 của Luật Đấu thầu có giá trị không quá 01 tỷ đồng, gói thầu đối với mua sắm thường xuyên có giá trị không quá 200 triệu đồng."

Vậy, Theo quan điểm của chúng tôi công ty bạn hoàn toàn có quyền tách gói thầu để ký hợp đồng với các nhà thầu khác nhau, bởi vì pháp luật không cấm. Tuy nhiên, bên công ty bạn có quyền phải xem xét kỹ từng gói thầu được tách và phải đảm bảo giá trị mỗi gói thầu không quá 05 tỷ đồng với quy trình thông thường, không quá 500 triệu với quy trình rút gọn. Vì có thể từ một công trình chung gói thầu lớn mà tách ra làm 5 gói thầu nhỏ sẽ chồng chéo cho nhà thầu đã trúng thầu khi thi công. Pháp luật chỉ cấm nhà thầu đã trúng thầu gói thầu lớn mà xé nhỏ thành những gói thầu nhỏ đem bán lại khi chưa xin phép và có sự đồng ý của bên có quyền .

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email:Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

>> Xem thêm:  Hướng dẫn quy định về nhân sự tổ chuyên gia và Tổ thẩm định trong đấu thầu ?

Bộ phận Tư vấn Pháp luật dân sự.

>> Xem thêm:  Chào hàng bằng hành vi là gì ?