Luật sư tư vấn về chủ đề "bằng ngoại tệ"

bằng ngoại tệ | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề bằng ngoại tệ.

Trường hợp nào được cho vay bằng ngoại tệ? Vay ngoại tệ của nước ngoài? Văn bản đề nghị chấp thuận cho vay ngoại tệ cần có nội dung gì?

Trường hợp nào được cho vay bằng ngoại tệ? Vay ngoại tệ của nước ngoài? Văn bản đề nghị chấp thuận cho vay ngoại tệ cần có nội dung gì?
Cho vay ngoại tệ là một trong những vấn đề quan trọng trong hoạt động tín dụng của các tổ chức tín dụng. Pháp luật cũng có quy định chặt chẽ về vấn đề này. Cụ thể được quy định tại thông tư 24/2015/TT-NHNN và sửa đổi bổ sung tại Thông tư 42/2018/TT-NHNN.

Quyết định 790/QĐ-NHNN của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam về việc lãi suất tiền gửi vượt dữ trữ bắt buộc bằng ngoại tệ đối với tổ chức tín dụng và lãi suất tiền gửi bằng ngoại tệ của Kho bạc Nhà nước tại Ngân hàng Nhà nước

Quyết định 790/QĐ-NHNN của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam về việc lãi suất tiền gửi vượt dữ trữ bắt buộc bằng ngoại tệ đối với tổ chức tín dụng và lãi suất tiền gửi bằng ngoại tệ của Kho bạc Nhà nước tại Ngân hàng Nhà nước
QUYẾT ĐỊNH Về lãi suất tiền gửi vượt dữ trữ bắt buộc bằng ngoại tệ đối với tổ chức tín dụng và lãi suất tiền gửi bằng ngoại tệ của Kho bạc Nhà nước tại Ngân hàng Nhà nước

Có được nộp thuế bằng ngoại tệ ?

Có được nộp thuế bằng ngoại tệ ?
Hiện nay, tại Điều 27 Thông tư 156/2013/TT_BTC, đồng tiền nộp thuế là đồng Việt Nam, trừ trường hợp được nộp thuế bằng ngoại tệ theo quy định của chính phủ. Tuy nhiên, tại thời điểm hiện tại chưa có văn bản nào của chính phủ quy định về trường hợp được nộp thuế bằng ngoại tệ.

Trả lương bằng ngoại tệ cho nhân viên người nước ngoài ?

Trả lương bằng ngoại tệ cho nhân viên người nước ngoài ?
Thưa Luật sư, Tôi muốn hỏi: 1) Có thể trả lương cho nhân viên nước ngoài qua tài khoản ngoại tệ của họ ở nước ngoài không? 2) Nếu nhận tiền lương tại Việt Nam thì người nước ngoài có thể được trả lương bằng ngoại tệ không? 3) Sau khi về nước, số tiền mà người nước ngoài tiết kiệm được từ tiền lương của mình họ có thể chuyển ra nước ngoài mà không gặp rắc rối không?

Niêm yết giá bằng ngoại tệ bị phạt tới 30 triệu đồng

Niêm yết giá bằng ngoại tệ bị phạt tới 30 triệu đồng
Doanh nghiệp nào niêm yết giá bằng ngoại tệ có thể sẽ bị xử phạt tới 30 triệu đồng. Đó là qui định do Bộ Công thương mới ban hành.Bộ Công thương vừa ban hành thông tư quy định về xử phạt hành chính các hành vi đầu cơ, găm hàng, tăng giá quá mức, đưa tin thất thiệt, buôn lậu và gian lận thương mại.

Xử lý hợp đồng bằng ngoại tệ : Kinh nghiệm của Nhật Bản

Xử lý hợp đồng bằng ngoại tệ : Kinh nghiệm của Nhật Bản
Bài viết “Xử lý hợp đồng bằng ngoại tệ: chỏi” của tác giả Nguyên Tấn đăng trênTBKTSG số ra ngày 9-12-2010 đưa ra một vấn đề thú vị: một hợp đồng có thỏa thuận neo giá vào một ngoại tệ khác, ví dụ, đô la Mỹ, có vi phạm pháp luật hay không và hậu quả của thỏa thuận này? Bài viết này cung cấp một giải pháp từ Nhật Bản, có thể giúp các cơ quan Việt Nam tham khảo khi xử lý những vấn đề tương tự.