Luật sư tư vấn về chủ đề "giảm biên chế"

giảm biên chế | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề giảm biên chế.

Các trường hợp được xét tinh giản biên chế

Các trường hợp được xét tinh giản biên chế
Tôi tên: Nguyễn HH – sinh năm xx/08/1968. Hiện đang công tác tại VP.UBND Thị xã từ năm 2/5/1985 đến nay, đã đóng BHXH 36 năm. Nay về tiêu chuẩn cán bộ phải có bằng đại học, tôi có bằng trung cấp nên được xét tinh giản biên chế (điểm c, khoản 1 điều 6 Nghị định 108).

Viên chức thôi việc được hưởng những chế độ nào?

Viên chức thôi việc được hưởng những chế độ nào?
Chính sách pháp luật về lao động có rất nhiều thay đổi trong vòng hơn 10 năm qua, trong đó đặc biệt là các chính sách liên quan đến bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp cũng như chế độ trợ chấp thôi việc. Luật Minh Khuê giải đáp một số vướng mắc về trợ cấp thôi việc đối với viên chức để Quý khách hàng tham khảo:

Tư vấn chính sách tinh giảm biên chế đối với công chức đang làm tại công ty điện lực ?

Tư vấn chính sách tinh giảm biên chế đối với công chức đang làm tại công ty điện lực ?
Tóm tắt nội dung yêu cầu tư vấn: Anh là công chức thuộc Công ty điện lực, hiện tại anh 45 tuổi, có thời gian tham gia BHXH là 27 năm. Mức lương hiện hưởng của anh là hệ số 4,32 và anh bị suy giảm 41% khả năng lao động. Vậy theo quy định mới về tinh giản biên chế thì anh được hưởng chính sách như thế nào? Cảm ơn!

Người làm việc theo hợp đồng lao động có thuộc đối tượng tinh giảm biên chế hay không ?

Người làm việc theo hợp đồng lao động có thuộc đối tượng tinh giảm biên chế hay không ?
Xin chào Luật sư. Tôi và vợ tôi hiện cùng là giáo viên Trong thời gian vừa rồi ở địa phương tôi đang thực hiện rà soát số lượng giáo viên để thực hiện tinh giảm biên chế. Vấn đề tôi thắc mắc là hiện tại vợ tôi vẫn đang là giáo viên hợp đồng học đại học sư phạm theo dạng cử tuyển của tỉnh sau khi học xong thì được nhận đi dạy nhưng chưa được xét vào biên chế.

Hỏi về chế độ về hưu trước tuổi theo Nghị định 108 ?

Hỏi về chế độ về hưu trước tuổi theo Nghị định 108 ?
Xin chào luật sư, tôi năm nay 50 tuổi, đã có 32 năm tham gia BHXH, hệ số lương 4.32. Hiện nay tôi muốn được về hưu trước tuổi theo Nghị định 108, vậy tôi muốn biết khi về nghỉ hưu thì sẽ nhận được mức tiền lương như thế nào? Chân thành cảm ơn luật sư!

Quy định Giảm biên chế đối với viên chức?

Quy định Giảm biên chế đối với viên chức?
Tôi là cán bộ tổ chức của một trường cao đẳng công lập, Trước đây, trường có tuyển dụng và ký hợp đồng làm việc với 1 số viên chức là cán bộ, giảng viên. Số cán bộ này sẽ kết thúc hợp đồng xác định thời hạn 3 năm từ tháng 6 tới tháng 12 năm 2016. Theo quy trình trường sẽ làm thủ tục để chuyển ký tiếp hợp đồng không xác định thời hạn với họ

Xin nghỉ theo nghị định 108/2014/NĐ-CP ?

Xin nghỉ theo nghị định 108/2014/NĐ-CP ?
Thưa Luật sư: Năm nay 54 tuổi đang công tác tại UBND xã, có thời gian đóng bảo hiểm bắt buộc là 20 năm 03 tháng và 04 năm 06 tháng quân đội, tổng cộng là 24 năm 09 tháng, nay tôi muốn nghỉ hưởng chế độ theo Điều 9 Nghị định 108/2004/NĐ-CP về tinh giảm biên chế thì số năm bảo hiểm của tôi có được chuyển sang tổ chức không hưởng lương thường xuyên để khi đủ 60 tuổi thì hưởng lương hưu không? Xin cảm ơn!

Chuyển trường đại học có được giảm học phần môn học không ?

Chuyển trường đại học có được giảm học phần môn học không ?
Thưa Luật sư, hiện em là sinh viên của trường Đại học A (hệ liên thông từ trường trung cấp chuyên nghiệp lên Đại học chính quy). Trong chương trình học đại học thì môn giáo dục quốc phòng gồm có bốn học phần thì trong chương trình học môn quốc phòng em có được giảm học phần nào không ? Em liên hệ trường đại học sư phạm thành phố Hồ Chí Minh học rồi chuyển điểm về trường thì trường em lại bảo sao có 02 học phần (HP 1 và HP3).

Chế độ thôi viêc theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP

Chế độ thôi viêc theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP
Xin chào luật sư, tôi có câu hỏi mong nhận được sự tư vấn của luật sư. Quyết định 04/2004/QĐ-BNV của Bộ nội vụ ngày 16 tháng 01 năm 2004 quy định ban hành quy định tiêu chuẩn cụ thể đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn còn hiệu lực hay không?

Quyền lợi của người lao động khi công ty cắt giảm nhân sự ?

Quyền lợi của người lao động khi công ty cắt giảm nhân sự ?
Thưa luật sư, hiện tại mình đang có trường hợp thế này cần bên mình TV. Mình ký hợp đồng lao động thời hạn 3 năm, được ký ngày 16/6/15, Hiện tại công ty lại thông báo do vấn đề kinh tế cần cơ cấu lại nên giảm biên chế yêu cầu mình viết đơn thôi việc sẽ hỗ trợ 1 tháng tiền lương nhưng mình không đồng ý vì thấy mức bồi thường trên là chưa hợp lý.

Giáo viên mang thai có được giảm tiết dạy không ?

Giáo viên mang thai có được giảm tiết dạy không ?
Các quyền lợi cơ bản khi giao viên mang thai và nghỉ sinh sẽ được luật sư tư vấn và giải đáp theo quy định mới nhất của pháp luật bảo hiểm xã hội và các văn bản pháp luật hướng dẫn trong ngành giáo dục, cụ thể như sau:

Chế độ khi bị giảm biên chế ?

Chế độ khi bị giảm biên chế ?
Kính thưa Luật sư, Vui lòng tư vấn cho: Tôi đang làm việc cho một doanh nghiêp nước ngoài được 6 năm, công việc bình thường. Vừa rồi cty sáp nhập vào một cty khác, hiện nay cty đang muốn giảm vài nhân sự vì tình hình kinh doanh,trong đó có tôi, tôi đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục từ 1/1/2009. Vậy xin cho biết chế độ được hưởng từ cty và bảo hiểm thất nghiệp như thế nào. Trân trọng cảm ơn.

Tư vấn về tinh giảm biên chế ?

Tư vấn về tinh giảm biên chế ?
kính gửi luật sư: có luật nào quy định tính giảm biên chế là phải giảm con trai hết song mới tới con gái không? phụ nữ đang có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng có bị tinh giảm biên chế không? xin câu trả lời sớm nhất. chân thành cám ơn

Công ty không tiếp tục giao kết hợp đồng có đúng không ?

Công ty không tiếp tục giao kết hợp đồng có đúng không ?
Xin chào Luật sư! Tôi có câu hỏi mong được giải đáp. Công ty tôi có trường hợp người lao động hết hạn hợp đồng ngày 30/6/2015, do hiện nay công ty đang tinh giảm biên chế nên giám đốc công ty yêu cầu làm thủ tục chấm dứt hợp đồng lao động từ ngày 15/7/2015 và không tiếp tục giao kết hợp đồng nữa. Xin hỏi làm như vậy có đúng luật lao động không?

Tư vấn về chế độ tinh giản biên chế ?

Tư vấn về chế độ tinh giản biên chế ?
Kính chào Luật Minh Khuê, Tôi có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Tôi hiện đang là giáo viên. Theo tôi được biết chính phủ đã ban hành NĐ 108 (20-11-2014, có hiệu lực từ 10-1-2015), trong đó có nêu các trường hợp chưa xem xét tinh giản biên chế: đang mang thai, thai sản, nuôi con dưới 36 tháng. Hiện nay, tôi đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi.
Gọi điện Email Chat Zalo Facebook