Luat Minh Khue

hợp đồng xác định thời hạn

hợp đồng xác định thời hạn - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về hợp đồng xác định thời hạn

Hướng dẫn giải quyết cho thôi việc cho nhân viên khi công ty giải thể ?

Hướng dẫn giải quyết cho thôi việc cho nhân viên khi công ty giải thể ?
Kính chào Luật sư, tôi có một số câu hỏi về chế độ nghỉ chờ việc như sau: Tôi ký hợp đồng với Công ty từ tháng 07/2015 đến 07/ 2016 là tròn một năm. Sau khi hết hạn hợp đồng, tôi ký tiếp là từ tháng 07/2016 đến 07/2017 nhưng đến tháng 12/2016, Công ty lấy lý do sắp giải thể nên cho anh em công nhân nghỉ chờ việc - chỉ có 4 người, còn tôi và một số anh em còn lại thì chưa có.

Công ty có được trả tiền trợ cấp thôi việc khi người lao động đang làm việc ?

Công ty có được trả tiền trợ cấp thôi việc khi người lao động đang làm việc ?
Kinh chào công ty Luật Minh Khuê, hiện tại em đang làm việc tại công ty, ký hợp động không xác định thời hạn và vẫn làm việc bình thường nhưng công ty muốn trả trước tiền trợ cấp thôi việc, em thấy như vậy rất thiệt thòi cho anh chị em trong công ty (cả công ty khoản 500 người hưởng tiền trợ cấp thôi việc đợt này). Em muốn hỏi công ty làm như vậy đúng không? Em xin chân thành cảm ơn!

Điều kiện để được hưởng trợ cấp thôi việc ?

Điều kiện để được hưởng trợ cấp thôi việc ?
Kính thưa luật sư, Hiện nay tôi đang làm việc cho Văn phòng đại diện của một công ty nước ngoài (của Liên bang Nga) tại Hà nội, loại hợp đồng Văn phòng đại diện ký với tôi là hợp đồng lao động có xác định thời hạn 1 năm một. Cứ hết thời hạn hợp đồng một năm thì 2 bên lại ký lại 1 hợp đồng khác có thời hạn 12 tháng tiếp theo.

Kí kết hợp đồng lao động mới sau khi đơn phương chấm dứt hợp đồng ?

Kí kết hợp đồng lao động mới sau khi đơn phương chấm dứt hợp đồng ?
Kính chào Công ty Luật Minh Khuê ! Em có một câu hỏi về luật lao động, kính mong luật sư giải đáp giúp. Ngày 11/7/2015, anh A và công ty có ký hợp đồng lao động với thời hạn 01 năm. Ngày 17/01/2016, anh A đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với công ty. Ngày 15/3/2016 anh A và công ty có thỏa thuận và anh A quay trở lại công ty.

Ký hợp đồng lao động mới khi hợp đồng cũ hết hạn?

Ký hợp đồng lao động mới khi hợp đồng cũ hết hạn?
Thưa luật sư. Nhờ luật sư tư vấn giúp tôi: Theo quy định tại Điểm 2 Điều 22. Bộ Luật lao động 2012: 2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới.

Bị đình chỉ công việc tạm thời thì có tiếp tục ký kết hợp đồng năm sau không?

Bị đình chỉ công việc tạm thời thì có tiếp tục ký kết hợp đồng năm sau không?
Thưa luật sư! Tôi có kí hợp đồng với công ty TNHH A từ ngày 9-4-2015. Hợp đồng là 1 năm. Trong thời gian làm tôi có xích mích và đánh nhau và bị công ty đình chỉ 14 ngày từ 16-11-2015 đến 30-11-2015. Vậy luật sư cho tôi hỏi thời gian đình chỉ 14 ngày của tôi có ảnh hưởng gì đến việc kí hợp đồng năm sau tiếp tục của tôi không. Và trong quy định nhà nước có quy định nào nghỉ quá thời gian bao nhiêu ngày thì sẽ không được kí hợp đồng nữa không ạ. Vì tôi rất muốn làm ở công ty này. Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư

Những vấn đề về việc ký lại hợp đồng lao động ?

Những vấn đề về việc ký lại hợp đồng lao động ?
Kính chào Luật sư của Luật Minh Khuê! Chân thành cảm ơn các luật sư đã dành thời gian tư vấn giúp tôi! Công ty tôi đang sắp xếp lại thang bảng lương theo quy định mới của nhà nước, cùng với đó là sắp xếp lại và quy định chi tiết, cụ thể các điều khoản trong hợp đồng lao động cho chặt chẽ, do vậy muốn ký lại hợp đồng lao động với toàn bộ lao động trong công ty. Vậy tôi muốn hỏi