Luật sư tư vấn về chủ đề "Kinh doanh dịch vụ bảo vệ"

Kinh doanh dịch vụ bảo vệ | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề Kinh doanh dịch vụ bảo vệ.

Điều kiện kinh doanh dịch vụ bảo vệ theo quy định năm 2022

Điều kiện kinh doanh dịch vụ bảo vệ theo quy định năm 2022
Tôi được biết thành lập công ty cung cấp dịch vụ bảo vệ là ngành nghề có điều kiện được quy định tại nghị định 52/2008 ttcp. Người đứng đầu doanh nghiệp tốt nghiệp đại học từ xa ( ko phải chính quy hoặc tại chức) chuyên ngành (kinh tế) quản trị kinh doanh có đứng tên thành lập dn được không ?

Công ty kinh doanh dịch vụ bảo vệ có cần đăng ký hoạt động cho thuê lại lao động không?

Công ty kinh doanh dịch vụ bảo vệ có cần đăng ký hoạt động cho thuê lại lao động không?
Hoạt động cho thuê lại lao động đã trở thành một xu hướng phát triển tất yếu, Chỉnh Phủ đã ban hành Nghị định 55/2013/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành khoản 3 Điều 54 của Bộ luật Lao động về việc cấp phép hoạt động cho thuê lại lao động, việc ký quỹ và Danh mục công việc được thực hiện cho thuê lại lao động. Chúng tôi đưa ra tư vấn sơ bộ trong một số trường hợp cụ thể.

Kinh doanh dịch vụ bảo vệ có vốn pháp định bao nhiêu ?

Kinh doanh dịch vụ bảo vệ có vốn pháp định bao nhiêu ?
Thưa luật sư: Nghị định 96 CP quy định về nghành nghề kinh doanh dịch vụ bảo vệ thay đổi nghị định 52 CP như thế nào liệu có bỏ số vốn pháp định 2 tỷ và người đứng đầu doanh nghiệp phải có bằng kinh tế/ luật không ạ. Xin cảm ơn!

Qui định về kinh doanh dịch vụ bảo vệ

Qui định về kinh doanh dịch vụ bảo vệ
Dịch vụ bảo vệ là một ngành kinh doanh còn tương đối với mẻ tại Việt Nam. Tuy vậy, lĩnh vực này đã và đang phát triển khá nhanh, nhu cầu rất lớn. Các vấn đề pháp lý liên quan đến kinh doanh dịch vụ bảo vệ được qui định tại Nghị định 52/2008.

Điều kiện, tiêu chuẩn đối với người đứng đầu doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ và thủ tục cấp giấy xác nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự ?

Điều kiện, tiêu chuẩn đối với người đứng đầu doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ và thủ tục cấp giấy xác nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự ?
Theo quy định tại điều 11 nghị định 52/2008/NĐ-CP: 1. Người đứng đầu doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện và những người trong Hội đồng thành viên, Hội đồng quản trị; Tổng Giám đốc, Phó Tổng giám đốc, Giám đốc, Phó Giám đốc và các sáng lập viên tham gia thành lập doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ phải có đủ các điều kiện sau đây:

Nguyên tắc tổ chức, hoạt động kinh doanh dịch vụ bảo vệ ?

Nguyên tắc tổ chức, hoạt động kinh doanh dịch vụ bảo vệ ?
Theo quy định tại điều 3 nghị định 52/2008/NĐ-CP 1. Việc thành lập, đăng ký kinh doanh dịch vụ bảo vệ phải thực hiện theo đúng quy định của Nghị định này và các quy định khác của pháp luật có liên quan. Tên gọi của doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ phải thực hiện theo đúng quy định của pháp luật về doanh nghiệp và trong đó phải có cụm từ "dịch vụ bảo vệ".

Vốn pháp định khi kinh doanh dịch vụ bảo vệ ?

Vốn pháp định khi kinh doanh dịch vụ bảo vệ ?
Chào luật sư Minh Khuê. Tôi có vấn đề mong được tư vấn. Theo nghị định 52/2008/NĐ-CP, tôi được biết công ty dịch vụ bảo vệ phải có vốn pháp định 2 tỷ nhưng công ty này không có tiền như vậy có phạm luật không ? Lúc thành lập công ty có thậm định đất ở nhưng không có ký quỹ. Chân thành cảm ơn luật sư tư vấn.

Tư vấn điều kiện thành lập và cấp giấy phép hoạt động kinh doanh dịch vụ bảo vệ

Tư vấn điều kiện thành lập và cấp giấy phép hoạt động kinh doanh dịch vụ bảo vệ
Thưa Quý khách, Trước tiên mặt Công ty luật Minh Khuê, Chúng tôi xin gửi tới Quý khách lời chào trân trọng và lời chúc thành công trong hoạt động kinh doanh. Chúng tôi đã nhận được thông tin trao đổi của Quý khách qua E-mail và dựa trên thông tin mà Chị cung cấp, Tôi xin trao đổi các vấn đề cụ thể về việc cấp giấy phép hoạt động kinh doanh dịch vụ bảo vệ.