Luật sư tư vấn về chủ đề "Thủ tục đấu thầu"

Thủ tục đấu thầu | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề Thủ tục đấu thầu.

Điều chỉnh khối lượng thi công trong hợp đồng xây dựng

Điều chỉnh khối lượng thi công trong hợp đồng xây dựng
Nhưng trong quá trình thi công có thay đổi, bổ sung cả về khối lượng và cả về chủng loại vật tư theo hợp đồng của một số hạng mục công việc trong hợp đồng đã ký kết và giá trị thay đổi, bổ sung này có giá trị > 1 tỷ đồng.

Quy định mới về xuất hóa đơn khi liên danh đấu thầu công trình ? Một bên có được xuất hóa đơn toàn bộ công trình ?

Quy định mới về xuất hóa đơn khi liên danh đấu thầu công trình ? Một bên có được xuất hóa đơn toàn bộ công trình ?
Hai hoặc nhiều bên tham gia liên danh thi công đấu thầu một công trình thì xuất hóa đơn như thế nào ? Một bên lên danh đại diện xuất hóa đơn toàn bộ công trình thì có vi phạm pháp luật không ? và các vấn đề phát sinh khác liên quan sẽ được Luật Minh Khuê tư vấn cụ thể:

Mẫu hồ sơ mời thầu mua sắm hàng hóa số 02

Mẫu hồ sơ mời thầu mua sắm hàng hóa số 02
Điểm b khoản 1 Điều 1 thông tư số 05/2015/TT-BKHĐT quy định: Mẫu hồ sơ mời thầu mua sắm hàng hóa số 02 (Mẫu số 02) áp dụng cho gói thầu đấu thầu rộng rãi, đấu thầu hạn chế trong nước với phương thức lựa chọn nhà thầu một giai đoạn hai túi hồ sơ.

Quy định Thủ tục Đấu thầu qua mạng mới nhất

Quy định Thủ tục Đấu thầu qua mạng mới nhất
Một trong những điểm nổi bật tại Thông tư số 11/2019/TT-BKHĐT vừa được Bộ trưởng Bộ Kế hoạch và Đầu tư ban hành là bắt buộc công khai hồ sơ mời thầu trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia dù gói thầu không áp dụng lựa chọn nhà thầu qua mạng

Xử lý tình huống đặc biệt trong đấu thầu?

Xử lý tình huống đặc biệt trong đấu thầu?
Thưa luật sư, Gói thầu mua sắm hàng hóa có một số thông tin cơ bản gồm: - Giá phê duyệt: 4.800.000.000 VND (Bốn tỷ tám trăm triệu đồng chẵn). - Phương thức, hình thức lựa chọn nhà thầu: Đấu thầu rộng rãi, qua mạng, một giai đoạn một túi hồ sơ.

Phân loại các dịch vụ tư vấn và dịch vụ phi tư vấn theo luật đấu thầu ? Phương pháp đánh giá hồ sơ dự thầu ?

Phân loại các dịch vụ tư vấn và dịch vụ phi tư vấn theo luật đấu thầu ? Phương pháp đánh giá hồ sơ dự thầu ?
Dịch vụ tư vấn và dịch vụ phi tư vấn trong đấu thầu là gì ? Phương pháp đánh giá hồ sơ dự thầu đối với gói thầu cung cấp dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp ? Tư vấn việc đấu thầu cung cấp dịch vụ công ích ? Tư vấn về lựa chọn nhà thầu, ký hợp đồng theo luật đấu thầu ? ... Sẽ được Luật Minh Khuê tư vấn cụ thể:

Hỏi về thủ tục hủy thầu và hình thức đấu thầu qua mạng ?

Hỏi về thủ tục hủy thầu và hình thức đấu thầu qua mạng ?
Xin chào luật sư:tôi là chủ đầu tư, tôi có 1 gói thầu mua sắm máy móc, thực hiện đấu thầu qua mạng, đã mở thầu, sau khi mở thầu tôi phát hiện dự toán phần chi phí lắp đặt bị sai dẫn đến giá trị gói thầu cao hơn thực tế, tôi chưa thông báo trúng thầu. Vậy tối có được hủy thầu không, có bị phạt gì không.

Nhà thầu thiết kế xây dựng có các quyền và nghĩa vụ nào theo chính sách pháp luật mới ? Ủy quyền ký kết hợp đồng đấu thầu ?

Nhà thầu thiết kế xây dựng có các quyền và nghĩa vụ nào theo chính sách pháp luật mới ? Ủy quyền ký kết hợp đồng đấu thầu ?
Quy định luật đấu thầu mới về những ưu đãi trong lựa chọn nhà thầu ? Mẫu hợp đồng giao nhận thầu lập luận chứng kinh tế - Kỹ thuật công trình ? Xử lý tình huống trong đấu thầu ? và các vấn đề khác liên quan đến đấu thầu sẽ được Luật Minh Khuê tư vấn cụ thể:

Sử dụng đất đấu thầu hơn 20 thì có được nhận bồi thường khi thu hồi đất không ?

Sử dụng đất đấu thầu hơn 20 thì có được nhận bồi thường khi thu hồi đất không ?
Chào luật sư, tôi có câu hỏi và 1 vấn đề mong luật sư giải đáp :cách đây hơn 20 năm , gia đình tôi có mua lại 1 mảnh đất bao gồm đất ở và đất thầu. Vì ngày xưa ông bà làm qua loa không có giấy tờ nhiều chỉ có sổ đỏ phần nhà ở còn phần đất thầu thì không, diện tích đất thầu chỉ được giấy thông qua chủ nhà từ 20 năm trước.

Hủy thầu trong trường hợp không có nhà thầu nào mua hồ sơ mời thầu?

Hủy thầu trong trường hợp không có nhà thầu nào mua hồ sơ mời thầu?
Thưa luật sư.  công ty chúng tôi có đăng báo gói thầu mua đậu xanh và không có nhà thầu nào mua hồ sơ mới thầu đến thời điểm đóng thầu. Sau đó chủ đầu tư đồng ý ra hạn thời gian đóng thầu nhưng đến hết thời gian gia hạn cũng không có nhà thầu nào mua. Xin hỏi luật sư chúng tôi có được phép hủy gói thầu và tự mua sắm để đảm bảo thời gian giao hàng không ? Cảm ơn luật sư!

Điều kiện doanh nghiệp tham gia gói thầu công ích 3 tỷ đồng ?

Điều kiện doanh nghiệp tham gia gói thầu công ích 3 tỷ đồng ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Theo điểm 3 điều 6 trong nghị định số 63/2014/NĐ-CP: "đối với gói thầu xây lắp có giá gói thầu không quá 05 tỷ đồng chỉ cho phép nhà thầu là doanh nghiệp cấp nhỏ và siêu nhỏ theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp tham gia đấu thầu".Cơ quan tôi là doanh nghiệp vừa ( vốn 60 tỷ ) có tham gia gói thầu công ích có giá trị chỉ 3 tỷ đồng, như vậy đối với gói thầu công ích đối với doanh nghiệp vừa có được tham gia gói thầu này không ? Cảm ơn!

Người dân được đền bù như thế nào khi nhà nước thu hồi đất và tài sản gắn liền với đất ?

Người dân được đền bù như thế nào khi nhà nước thu hồi đất và tài sản gắn liền với đất ?
Đất đai là tài sản lớn và quan trọng nhất của mỗi người dân, khi bị nhà nước thu hồi sẽ ảnh hưởng trực tiếp tới cuộc sống, công việc của họ. Công ty luật Minh Khuê tư vấn về việc bồi thường khi nhà nước thu hồi đất và tài sản gắn liền với đất theo quy định của pháp luật hiện nay:

Hướng dẫn cách thức áp dụng mức chỉ định thầu mua sắm hàng hóa ? Quy trình chỉ định thầu rút gọn ?

Hướng dẫn cách thức áp dụng mức chỉ định thầu mua sắm hàng hóa ? Quy trình chỉ định thầu rút gọn ?
Quy trình chỉ định thầu rút gọn khi sử dụng vốn nhà nước để mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên ? Yêu cầu đấu thầu mua sắm hàng hóa trong ngành điện lực có đúng quy định ? Tư vấn lựa chọn nhà thầu với hình thức đấu thầu hạn chế ? Hiệu lực của hồ sơ dự thầu theo quy định của hồ sơ mời thầu ? sẽ được Luật Minh Khuê tư vấn cụ thể:

Tư vấn đấu thầu dịch vụ công ích

Tư vấn đấu thầu dịch vụ công ích
Kính gửi công ty luật minh khuê :tôi có thắc mắc như sau: theo điểm 3 điều 6 trong nghị định số 63/2014/nđ-cp: "đối với gói thầu xây lắp có giá gói thầu không quá 05 tỷ đồng chỉ cho phép nhà thầu là doanh nghiệp cấp nhỏ và siêu nhỏ theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp tham gia đấu thầu"