Theo biên bản đó đơn vị chúng tôi đã nộp tiền 01 lần theo vào NSNN. Đến nay - năm 2016, khi Cơ quan thuế mới kiểm tra hợp đồng thì nhắc đơn vị chúng tôi về sở Tài nguyên Môi Trường phải làm bổ sung phụ lục hợp đồng về phương thức nộp tiền 01 lần. Nếu không thì đơn vị chúng tôi phải chuyển sang nộp tiền thuê đất hàng năm. Vậy Luật Sư cho tôi hỏi:

1. Cơ Quan thuế làm như vậy có đúng không?

2. Tại thời điểm này Sở Tài nguyên Môi Trường có chấp nhận sửa đổi hợp đồng cho đơn vị chúng tôi nộp tiền thuê đất 01 lần không? Nếu có thì đơn vị chúng tôi phải lầm những thủ tục gì? 

Xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật thuế của công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn nộp tiền thuê đất 01 lần

Luật sư tư vấn luật thuế trực tuyến, Gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

 

>> Xem thêm:  Tư vấn điều kiện, thời gian, thủ tục thuê đất làm trang trại ?

Công ty Luật Minh Khuê đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được giải đáp như sau:

I. Căn cứ pháp lý:

Luật đất đai năm 2013

Nghị định số 46/2014/NĐ-CP

Nội dung phân tích:

1. Việc làm của cơ quan thuế chưa hợp lý

Đến nay - năm 2016, khi cơ quan thuế mới kiểm tra hợp đồng thì nhắc đơn vị bạn về sở Tài nguyên Môi Trường phải làm bổ sung phụ lục hợp đồng về phương thức nộp tiền 01 lần. Nếu không thì đơn vị bạn phải chuyển sang nộp tiền thuê đất hàng năm. Cụ thể, Điều 16 Nghị định số 46/2014/NĐ-CP quy định về việc chuyển từ thuê đất trả tiền hàng năm sang thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê như sau:

"Điều 16. Chuyển từ thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm sang thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê

Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đang được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm khi chuyển sang thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê thì phải nộp tiền thuê đất cho thời gian thuê đất còn lại. Đơn giá thuê đất trả một lần của thời hạn sử dụng đất còn lại được xác định tại thời điểm có quyết định cho phép chuyển sang thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho thời gian thuê và xác định theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định này."

Bên cạnh đó, bạn không nói rõ đơn vị bạn thuê đất với mục đích gì nên theo Điều 60 Luật đất đai năm 2013 quy định đối với các trường hợp thuê đất trước ngày luật này có hiệu lực thi hành như sau:

>> Xem thêm:  Trường hợp nào Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất ? Trường hợp nào Nhà nước cho thuê đất ?

"Điều 60. Xử lý trường hợp giao đất, cho thuê đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành
1. Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc trường hợp thuê đất theo quy định của Luật này đã được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn sử dụng đất còn lại mà không phải chuyển sang thuê đất. Khi hết thời hạn sử dụng đất, nếu được cơ quan nhà nước có thẩm quyền gia hạn thì phải chuyển sang thuê đất theo quy định của Luật này.
2. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc trường hợp thuê đất theo quy định của Luật này đã được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành thì phải chuyển sang thuê đất kể từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành và nộp tiền thuê đất.
3. Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc trường hợp thuê đất theo quy định của Luật này đã nhận chuyển quyền sử dụng đất hợp pháp trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành thì được tiếp tục sử dụng đất trong thời hạn sử dụng đất còn lại mà không phải chuyển sang thuê đất theo quy định của Luật này.
4. Tổ chức kinh tế thuộc trường hợp thuê đất theo quy định của Luật này mà đã nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư sản xuất nông nghiệp trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành thì được tiếp tục sử dụng đất trong thời hạn còn lại của dự án mà không phải chuyển sang thuê đất theo quy định của Luật này.
5. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành thì được tiếp tục thuê đất trong thời hạn sử dụng đất còn lại hoặc chuyển sang giao đất có thu tiền sử dụng đất theo quy định của Luật này nếu có nhu cầu."

Theo các quy định trên thì công ty bạn có ký hợp đồng thuê đất với Sở tài Nguyên Môi Trường năm 2003 với thời gian thuê là 49 năm, trong hợp đồng thể hiện phương thức nộp tiền là hàng năm, nhưng tại thời điểm đó Công ty bạn có đơn xin nộp tiền thuê đất gửi Cơ quan thuế là xin nộp 01 lần và đã được Cơ quan thuế chấp thuận bằng biên bản làm việc với cơ quan thuế là đồng ý cho nộp 01 lần. Theo biên bản đó đơn vị bạn đã nộp tiền 01 lần theo vào NSNN. Nên cơ quan thuế khi kiểm tra hợp đồng (năm 2016) thì nhắc đơn vị bạn phải làm bổ sung phụ lục hợp đồng về phương thức nộp tiền 01 lần. Nếu không thì đơn vị bạn phải chuyển sang nộp tiền thuê đất hàng năm là sai.

2. Tại thời điểm này Sở Tài nguyên Môi Trường có chấp nhận sửa đổi hợp đồng cho đơn vị chúng tôi nộp tiền thuê đất 01 lần không? Nếu có thì đơn vị chúng tôi phải lầm những thủ tục gì? 

Theo quy định thì tại thời điểm năm 2016 thì đơn vị bạn chỉ cần làm đơn đề nghị Sở Tài nguyên Môi Trường bổ sung phụ lục hợp đồng về phương thức nộp tiền 01 lần. 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận Tư vấn Luật Thuế.

>> Xem thêm:  Hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm có các quyền và nghĩa vụ gì ?

>> Xem thêm:  Thủ tục đặt mua hóa đơn của cơ quan thuế theo quy định mới nhất hiện nay.