Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung một số điều số 46/2014/QH13

Bộ luật lao động số 10/2012/QH13

2. Nội dung tư vấn

tôi la giáo viên và tham gia BHYT có dăng kí khám CB ở bệnh viện Quỳ Châu tỉnh nghệ An. Vừa qua tôi ra Hà Nội và bị đau bụng tôi phải vào viên E để điều trị 4 ngày. Tôi có mang theo thẻ BHYT nhưng không có giấy chuyển viện( tình trang cấp cứu)nên chỉ được hưởng 30% chế độ BHYT.Vậy tôi có được BHYT Huyện Quỳ Châu thanh toán lại 70% viện phí mà tôi đã đong không ?

Theo quy định tại khoản 3 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế năm 2014 thì:

"3. Trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng quy định tại khoản 1 Điều này theo tỷ lệ như sau, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này:
a) Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;
b) Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;
c) Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày Luật này có hiệu lực đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016."

Như vậy, trong trường hợp này, nếu bạn điều trị tại bệnh viện tuyến trung ương thì bạn được chi trả 40% chi phí điều trị nội trú, nếu bạn khám tại bệnh viện tuyến tỉnh thì bạn được hưởng 60% chi phí. Như vậy, mức hưởng 30% mà bệnh viện E áp dụng với bạn là chưa đúng, bởi, bệnh viện E là bệnh viện tuyến trung ương, nên bạn phải được hưởng 40%. Vì vậy, bạn cần phải liên hệ tới bệnh viện này để làm rõ vẫn đề này. Ngoài ra, việc bạn không khám đúng tuyến thì phần chi phí bạn còn thiếu chưa được hưởng thì bạn sẽ không được thanh toán tại Bệnh viện huyện Quỳ Châu.

Xin chào Công ty luật Minh Khuê, Tôi có thắc mắc kính mong Công ty giải đáp giúp. Tôi nghỉ việc khi đang mang bầu do sức khoẻ không tốt, sau đó Tôi ra Trung tâm giới thiệu việc làm để nhận trợ cấp thất nghiệp, tại đây Tôi được TT cấp thẻ BHYT có hiệu lực 3 tháng từ ngày 26/5/2015 đến ngày 25/8/2015. Hiện nay Tôi có mua BHYT tại phường, có hiệu lực từ ngày 1/9/2015. Vậy trong trường hợp Tôi sinh con vào khoảng thời gian 26/8-31/8/2015 thì có được hưởng chế độ BHYT hay không? BHYT sẽ chi trả dựa trên ngày Tôi vào viện hay ngày Tôi xuất viện? Rất mong sớm có câu trả lời của quý Công ty, Tôi xin chân thành cảm ơn! Đã gửi từ iPhone của tôi

Theo quy định tại khoản 3 Điều 15 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014 thì:

>> Xem thêm:  Công ty luật, văn phòng luật tư vấn pháp luật miễn phí tại Tuyên Quang

"3. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:
a) Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;
b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;
c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;
d) Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó.”
“5. Tổ chức bảo hiểm y tế ban hành mẫu thẻ bảo hiểm y tế sau khi có ý kiến thống nhất của Bộ Y tế."

Như vậy, trong trường hợp của bạn, nếu bạn là đối tượng tham gia liên tục lần thứ hai trở đi thì bạn được thời điểm thẻ BHYT bạn được sử dụng là ngày nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước. Như vậy, nếu bạn sinh con vào thời gian từ 26 đến 31/8/2016 thì bạn vẫn được hưởng BHYT.

Dạ e chào anh ( chị ) em đang là SV và e muốn hỏi là lúc trước e chưa có tiền mua BHYT, bây giờ e muốn mua nhưng trường bảo hết hạn, vậy e phải mua ở đâu và hồ sơ ntn ạ....e ở Ninh Thuận

Trong trường hợp này, bạn có thể tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện tại địa phương nơi bạn thường trú, Theo đó, bạn tới cơ quan BHXH tại địa phương để đóng BHYT. Tuy nhiên, hiện nay, pháp luật đang áp dụng chế độ BHYT theo hộ gia đình. Vì vậy, tất cả các thành viên trong gia đình bạn đều phải tham gia. Luật Bảo hiểm y tế quy định về mức đóng như sau:

"3. Tất cả thành viên thuộc hộ gia đình theo quy định tại khoản 5 Điều 12 của Luật này phải tham gia bảo hiểm y tế. Mức đóng được giảm dần từ thành viên thứ hai trở đi, cụ thể như sau:
a) Người thứ nhất đóng tối đa bằng 6% mức lương cơ sở;
b) Người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất;
c) Từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất."

tôi làm việc cho cty được 9 tháng, và đóng bảo hiểm hàng tháng cho cty. nhung khi tôi nghi thì cong ty khong đưa sổ cho tội, và thẻ bảo hiểm y tế. vậy tôi phải lam sao mong luật sư giúp đỡ

Theo quy định của Bộ luật lao động năm 2012, trong thời hạn 7 ngày, tối đa là 30 ngày công ty có trách nhiệm phải chi trả cho người lao động tất cả các khoản liên quan tới quyền lợi. Theo đó, nếu hết thời gian này mà công ty vẫn chưa trả cho bạn, bạn có quyền yêu cầu phía công đoàn tham gia giải quyết giúp bạn. Nếu có sự hòa giải của công đoàn lao động mà vẫn chưa giải quyết được thì bạn có thể gửi đơn khởi kiện đến Tòa án nhân dân cấp huyện nơi công ty có trụ sở để được giải quyết.

Trân trọng ./.

Bộ phận Tư vấn Luật Bảo hiểm y tế.

>> Xem thêm:  Hưởng trợ cấp thai sản có được hưởng luôn về trợ cấp thất nghiệp không ?