1. Tòa án yêu cầu triệu tập giải quyết việc ly hôn?

Xin kính chào công ty luật Minh Khuê, em có thắc mắc muốn hỏi xin được sự giải đáp: Em có nộp đơn ly hôn và toà có triệu tập ngày 26/11/2015 nhưng chồng em không có mặt, nhà chồng cho thuê, trước giờ thư mời hay giấy gì gởi tới cũng không nhận được, em có yêu cầu toà đừng gởi giấy mà điện thoại trực tiếp cho chồng em được không?
Xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Khi khởi kiện ra tòa án, người bị kiện là bị đơn dân sự, theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự 2004, sửa đổi 2011:

Điều 200. Sự có mặt của bị đơn tại phiên toà

1. Bị đơn phải có mặt tại phiên toà theo giấy triệu tập của Toà án; nếu vắng mặt lần thứ nhất có lý do chính đáng thì phải hoãn phiên toà.

2. Bị đơn đã được triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn vắng mặt thì Toà án vẫn tiến hành xét xử vắng mặt họ.

Trường hợp của bạn, khi Tòa án đã gửi giấy triệu tập cho chồng bạn, triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn vắng mặt thì Tòa án tiến hành xét xử vắng mặt vụ việc ly hôn này.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Vợ vắng mặt tại phiên tòa có giải quyết vụ án ly hôn không?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác! Trân trọng./.

2. Giải quyết ly hôn và phân chia tài sản khi vợ bỏ nhà đi 28 năm quay trở về ?

Thưa Luật sư! Luật sư cho tôi hỏi: Bố tôi là công nhân viên chức về hưu, mẹ tôi bỏ nhà đi 28 năm nay. Khi đi mẹ tôi bỏ đi, bố mẹ tôi chưa làm thủ tục ly hôn. Hiện nay hộ khẩu mẹ tôi không còn trong sổ hộ khẩu gia đình nữa và bố tôi hiện một đứng tên chủ hộ, con cái đã lập gia đình và cắt khẩu hết. Hiện nay mẹ tôi về sau 28 năm và đòi kiện bố tôi ra tòa đòi phân chia tài sản là có hợp lý không?
Tôi xin chân thành cảm ơn!

Giải quyết ly hôn và phân chia tài sản khi vợ bỏ nhà đi 28 năm quay trở về ?

Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân: 1900.6162

Trả lời:

Mẹ bạn bỏ nhà đi lâu như vậy nhưng bố bạn không có yêu cầu tuyên bố mẹ bạn mất tích hoặc tuyên bố chết để có thể ly hôn với mẹ bạn. Như vậy, khi không có bản án, quyết định ly hôn của Tòa có hiệu lực pháp luật thì mẹ bạn và bố bạn vẫn tồn tại hôn nhân hợp pháp. Vì vậy, mẹ bạn có quyền yêu cầu ly hôn và chia tài sản. Về nguyên tắc, tài sản sẽ được chia đôi, nhưng có tính đến công sức đóng góp của mỗi người. Mẹ bạn bỏ nhà đi lâu như vậy nên bố bạn sẽ có căn cứ chứng minh mẹ bạn không có công sức đóng góp trong khối tài sản chung.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

3. Thời gian giải quyết ly hôn là bao nhiêu lâu ?

Thưa Luật sư! Tôi muốn hỏi thủ tục ly hôn mất khoảng bao lâu thì hoàn tất? Tôi ở huyện thì khi làm đơn phải gửi cho cơ quan nào?
Tôi xin chân thành cảm ơn!

>> Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân, gọi ngay: 1900.6162

Trả lời:

Thứ nhất, vì trong thư bạn không nêu là bạn muốn làm thủ tục thuận tình ly hôn hay ly hôn đơn phương nên chúng tôi xin đưa ra thời gian thụ lý vụ việc ly hôn và Tòa án có thẩm quyền giải quyết vụ việc ly hôn trong cả 2 trường hợp sau:

- Vụ việc thuận tình ly hôn: Có thể kéo dài trong thời gian từ 1-2 tháng và hồ sơ thuận tình ly hôn được gửi đến Tòa án nhân dân Quận (huyện) nơi cư trú của một trong hai bên.

- Thời gian giải quyết vụ việc ly hôn đơn phương: từ 4-6 tháng và hồ sơ ly hôn đơn phương được gửi đến Tòa án nhân dân Quận (huyện) nơi bị đơn cư trú.

Để có thêm thông tin chi tiết về các vấn đề liên quan, bạn vui lòng tham khảo bài viết liên quan sau: Quy trình, thủ tục ly hôn đơn phương ?

Trân trọng./.

4. Ly hôn không cần hòa giải cơ sở có được không ?

Thưa Luật sư! Về thủ tục xin ly hôn xin luật sư giải đáp giúp em: Hai vơ chồng em cưới nhau chưa được bao lâu nhưng chồng em lại không quan tâm gì đến em, giờ em muốn xin ly hôn với chồng em mà không cần hòa giải của địa phương được không ạ?
Em xin chân thành cảm ơn !

Ly hôn không cần hòa giải cơ sở có được không ?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân và gia đình gọi: 1900.6162

Trả lời:

- Hiện nay theo quy định định tại điều 51 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 thì vợ hoặc chồng có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn như sau:

"Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi."

- Điều 52 luật hôn nhân và gia đình quy định về Hòa giải cơ sở như sau:

"Điều 52. Khuyến khích hòa giải ở cơ sở

Nhà nước và xã hội khuyến khích việc hòa giải ở cơ sở khi vợ, chồng có yêu cầu ly hôn. Việc hòa giải được thực hiện theo quy định của pháp luật về hòa giải ở cơ sở."

Như vậy, nếu như bạn muốn ly hôn đơn phương thì Tòa án vẫn sẽ tiến hành giải quyết và sẽ không bắt buộc phải hòa giải tại cơ sở nữa. Hòa giải tại cơ sở chỉ là khuyến khích hòa giải mà thôi.

Trân trọng./.

5. Quyền yêu cầu ly hôn khi đang mang thai của người mẹ ?

Thưa Luật sư! Tôi kết hôn được 6 năm, có 1 bé gái 4 tuổi. Hiện tại tôi đang mang thai cháu thứ ở tháng thứ 5. Tôi muốn ly hôn vì gia đình không hạnh phúc. Xin hỏi trong thời gian mang thai có giải quyết ly hôn được không?
Tôi xin chân thành cảm ơn!

Quyền yêu cầu ly hôn khi đang mang thai của người mẹ

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Với tư cách là người vợ thì khi đang mang thai, bạn vẫn có quyền ly hôn, bởi Luật không hạn chế quyền này của người vợ mà chỉ đề cập đến hạn chế của người chồng trong việc yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Cụ thể theo Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội​ tại :

"Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014.Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắcbệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi."

Như vậy, rõ ràng là Người chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai

>> Tham khảo bài viết liên quan:Chồng không ký đơn, vợ có được ly hôn hay không?

6. Ly hôn chỉ thiếu giấy đăng ký kết hôn có được không ?

Kính chào luật Minh Khuê, cho em hỏi nếu ly hôn giấy tờ đầy đủ thiếu đăng ký kết hôn có được chấp nhận không? Trả lời giúp em với, em xin chân thành cảm ơn ạ!

Trả lời:

Nếu bạn không có giấy chứng nhận kết hôn do bị mất hoặc do chồng giữ,.. thì bạn có thể xin cấp bản sao giấy chứng nhận đăng ký kết hôn ở cơ quan hộ tịch xã nơi bạn đã đăng ký kết hôn trước đây và hoàn thiện hồ sơ xin ly hôn.

Tại điều 60 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định Bản sao và thẩm quyền cấp bản sao giấy tờ hộ tịch từ sổ hộ tịch:

“1. Bản sao giấy tờ hộ tịch từ sổ hộ tịch là bản sao do cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định tại khoản 2 Điều này, căn cứ vào sổ hộ tịch hiện đang lưu trữ, để cấp cho người có yêu cầu.

2. Uỷ ban nhân dân cấp xã, Uỷ ban nhân dân cấp huyện hoặc Sở Tư pháp, nơi lưu trữ sổ hộ tịch thực hiện cấp bản sao các giấy tờ hộ tịch từ sổ hộ tịch.

3. Người yêu cầu cấp bản sao giấy tờ hộ tịch từ sổ hộ tịch có thể gửi đề nghị qua đường bưu điện đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định tại khoản 2 Điều này.”

>> Tham khảo bài viết liên quan: Hướng dẫn soạn đơn ly hôn và tư vấn thủ tục ly hôn?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân - Công ty luật Minh KHuê