1. Tội giết người bị xử phạt như thế nào ?

Luật Minh Khuê giải đáp các thắc mắc về tội giết người theo quy định của pháp luật hình sự:

Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo điều 123 Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định:

Điều 123. Tội giết người

1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Giết 02 người trở lên;

b) Giết người dưới 16 tuổi;

c) Giết phụ nữ mà biết là có thai;

d) Giết người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

đ) Giết ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

e) Giết người mà liền trước đó hoặc ngay sau đó lại thực hiện một tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;

g) Để thực hiện hoặc che giấu tội phạm khác;

h) Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân;

i) Thực hiện tội phạm một cách man rợ;

k) Bằng cách lợi dụng nghề nghiệp;

l) Bằng phương pháp có khả năng làm chết nhiều người;

m) Thuê giết người hoặc giết người thuê;

n) Có tính chất côn đồ;

o) Có tổ chức;

p) Tái phạm nguy hiểm;

q) Vì động cơ đê hèn.

2. Phạm tội không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm.

3. Người chuẩn bị phạm tội này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ 01 năm đến 05 năm.

2. Anh trai bị giết kiện được không?

Thưa luật sư, xin hỏi: Cuối năm 2014 anh trai tôi bị giết với 5 nhát dao ở nước ngoài (có nhân chứng). Hung thủ bỏ trốn, người nhà hung thủ báo dối với Đại sứ quán là bị dân bản địa giết rồi tự xưng là người nhà đến xin giấy chứng tử. Nhưng gia đình hung thủ vẫn đến nhà mẹ tôi xin được chịu chi phí đưa thi hài về và 30 triệu tiền đám tang. Nay hung thủ đã về quê ngang nhiên thổi phồng sự việc còn đưa ra nhiều lời thách thức gia đình tôi và các cơ quan chức năng.... Gia đình tôi muốn hung thủ phải trả giá cho hành vi của hắn liệu có khả năng không ạ?

Căn cứ theo điêu 27 Bộ luật hình sự năm 2015 quy định như sau:

Điều 27. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự

1. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự là thời hạn do Bộ luật này quy định mà khi hết thời hạn đó thì người phạm tội không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

2. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:

a) 05 năm đối với tội phạm ít nghiêm trọng;

b) 10 năm đối với tội phạm nghiêm trọng;

c) 15 năm đối với tội phạm rất nghiêm trọng;

d) 20 năm đối với tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

3. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được tính từ ngày tội phạm được thực hiện. Nếu trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này, người phạm tội lại thực hiện hành vi phạm tội mới mà Bộ luật này quy định mức cao nhất của khung hình phạt đối với tội ấy trên 01 năm tù, thì thời hiệu đối với tội cũ được tính lại kể từ ngày thực hiện hành vi phạm tội mới.

Nếu trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này, người phạm tội cố tình trốn tránh và đã có quyết định truy nã, thì thời hiệu tính lại kể từ khi người đó ra đầu thú hoặc bị bắt giữ.

=> Nếu bây giờ gia đình bạn kiện thì vẫn còn thời hiệu khởi kiện tuy nhiên ngoài nhân chứng ra bạn nên có chứng cơ như giấy tờ, bản ghi âm, video những lúc hung thủ xin gia đình bạn và những lời thách thức thì mới có khả năng.

3. 17 tuổi bị xử lý thế nào ?

Thưa luật sư, xin hỏi: Cháu tôi năm nay 17 tuổi, bỏ học lo ăn chơi. Vừa qua gọi điện vòi tiền ăn chơi nhưng bố mẹ không cho thì về nhà đòi tiền và đe doạ bố mẹ, không có tiền thì đòi lấy tài sản mang đi nhưng bố mẹ can ngăn thì bị thằng con dùng điếu cày, chốt cửa đánh vào đầu và mặt dẫn đến gãy răng và đi viện khâu. Cùng với nhốt mẹ vào buồng làm người mẹ phải trèo ra ngoài thì ngã bị thương. Sau khi xảy ra sự việc thì hàng xóm đến giải cứu và báo công an phường, nhưng công an phường giữ đến sáng mai rồi thả và bảo không đủ chứng cứ để truy cứu, sau khi về thằng con tiếp tục đe doạ giết 1 người trong nhà để đi tù. Thằng cháu với tình tiết vậy sẽ bị xử lý thế nào theo pháp luật và công an phường xử lý như thế có đúng không ạ?

>> Nếu mục đích của người gây thương tích không phải là giết người mà chỉ có mục đích gây thương tích thì sẽ phạm vào tội cố ý gây thương tích:

Ngoài ra với hành vi đe dọa giết người thì cũng bị xử phạt:

Điều 133. Tội đe dọa giết người

1. Người nào đe dọa giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe dọa lo sợ rằng việc đe dọa này sẽ được thực hiện, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Đối với 02 người trở lên;

b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

c) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

d) Đối với người dưới 16 tuổi;

đ) Để che giấu hoặc trốn tránh việc bị xử lý về một tội phạm khác.

.4. tinh thần kích động giết người xử lý ra sao?

Thưa luật sư, xin hỏi: Trường hợp vì quá ức chế do vợ gây nên trong lúc nóng giận không kiềm chế được sơ suất lỡ giết chết vợ mình như vậy khung hình phạt cao nhất có thể phải nhận là bao nhiêu năm tù ạ?

Căn cứ điều 123 Bộ luật hình sự 2015 quy định như sau:

Điều 123. Tội giết người

1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Giết 02 người trở lên;

b) Giết người dưới 16 tuổi;

c) Giết phụ nữ mà biết là có thai;

d) Giết người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

đ) Giết ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

e) Giết người mà liền trước đó hoặc ngay sau đó lại thực hiện một tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;

g) Để thực hiện hoặc che giấu tội phạm khác;

h) Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân;

i) Thực hiện tội phạm một cách man rợ;

k) Bằng cách lợi dụng nghề nghiệp;

l) Bằng phương pháp có khả năng làm chết nhiều người;

m) Thuê giết người hoặc giết người thuê;

n) Có tính chất côn đồ;

o) Có tổ chức;

p) Tái phạm nguy hiểm;

q) Vì động cơ đê hèn.

2. Phạm tội không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm.

3. Người chuẩn bị phạm tội này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ 01 năm đến 05 năm.

>> Nếu bạn giết người trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh do hành vi trái pháp luật nghiêm trọng của nạn nhân đối với bạn hoặc người thân của bạn thì mới được coi là giết người trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh. Còn không thì vẫn là tội giết người và mức phạt của bạn căn cứ theo quy định tại điều 123 Bộ luật hình sự 2015

Thưa luật sư, xin hỏi: Tôi có người anh trai bị giết ở trên đất Campuchia gần cửa khẩu NB, TN. Công an nước bạn có tư liệu camera cho thấy anh trai tôi cùng 4 người vào khách sạn, sau đó thì nhân viên quét dọn phát hiện anh tôi đã chết và trên người có nhiều vết thương do bị đánh. camera cho thấy 4 người đi cùng anh tôi là người Việt. Công an ở biên giới TN nói vụ việc ở nước ngoài nên khó tìm được hung thủ. Vì vậy kính xin quý Luật sư có thể cho tôi biết làm cách nào để công an Việt Nam qua nước bạn để phối hợp điều tra vì hiện tại công an ở TN dường như không làm gì cả. Xin quý luật sư cho tôi biết phải chuẩn bị những tài liệu hay cần làm thủ tục gì và gửi tới đâu để giúp gia đình trả lại công bằng cho anh trai.

>> Vì vụ việc xảy ra ở Campuchia nên phải xét theo pháp luật nước Campuchia.

Bộ luật hình sự quy định quy định như sau:

Điều 6. Hiệu lực của Bộ luật hình sự đối với những hành vi phạm tội ở ngoài lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam

1. Công dân Việt Nam hoặc pháp nhân thương mại Việt Nam có hành vi phạm tội ở ngoài lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam mà Bộ luật này quy định là tội phạm, thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự tại Việt Nam theo quy định của Bộ luật này.

Quy định này cũng được áp dụng đối với người không quốc tịch thường trú ở Việt Nam.

2. Người nước ngoài, pháp nhân thương mại nước ngoài phạm tội ở ngoài lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của Bộ luật này trong trường hợp hành vi phạm tội xâm hại quyền, lợi ích hợp pháp của công dân Việt Nam hoặc xâm hại lợi ích của nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam hoặc theo quy định của điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

3. Đối với hành vi phạm tội hoặc hậu quả của hành vi phạm tội xảy ra trên tàu bay, tàu biển không mang quốc tịch Việt Nam đang ở tại biển cả hoặc tại giới hạn vùng trời nằm ngoài lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, thì người phạm tội có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của Bộ luật này trong trường hợp điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên có quy định.

Thưa luật sư, xin hỏi: Anh em bị người ta giết bắt được hung thủ nhưng lại không xét xử. Anh của em đã bị giết gần một năm có khi nào người ta bỏ qua vụ án giết người không?

=> Trường hợp này có thể là do thời hạn điều tra chưa hết nên chưa xét xử, bạn có thể làm đơn khởi kiện gửi lên Tòa án để yêu cầu

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê. Rất mong nhận được sự hợp tác!

>> Xem thêm:  Mang dao phòng thân có được pháp luật cho phép không ? Dùng dao đâm người khác phạm tội gì ?