Và tôi có tội nào khác để gia đình cô ấy kiện nữa ko. Nếu kiện thì có cần cô ấy ký tên vào đơn kiện hay.  cha mẹ hoặc người giám hộ ký là được rồi. Xin trả lời giúp tôi ?

Xin cảm ơn sự trợ giúp của luật sư!

Người gửi: thu

>> Luật sư tư vấn pháp luật hình sự qua điện thoại gọi:    1900 6162

Video hướng dẫn quy định của pháp luật hình sự  - Công ty luật Minh Khuê

Trả lời:

Chào Bạn! Vấn đề mà anh hỏi tôi xin được trả lời như sau:

Theo quy định của pháp luật hình sự hiện nay, cụ thể là quy định của Bộ luật hình sự năm 1999 được sửa dổi, bổ sung năm 2009 thì anh không phạm tội gì. Bởi vì:

Thứ nhất, anh không phạm tội hiếp dâm theo Điều 111 của Bộ luật hình sự năm 1999, vì khi quan hệ cả hai bên đều tự nguyện, và cô bạn gái của anh đã trên 16 tuôi.

Thứ hai, anh không phạm tội cưỡng dâm theo Điều 113 của Bộ luật hình sự năm 1999, vì khi quan hệ anh không đe dọa hay dùng vũ lục để bắt buộc cô ấy miễn cưỡng quan hệ với mình. Hai người hoàn toàn tự nguyện

Thứ ba, anh cũng không phạm tội giao cấu với trẻ em, vì theo quy định tại Điều 115 của Bộ luật hình sự năm 1999 thì những ai đã thành niên mà giao cấu với người từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi mới phạm tội này. Điều luật này đòi hỏi nạn nhân phải là nữ (hoặc nam) phải trong độ tuổi từ đủ 13 đến dưới 16. Tuy nhiên cô bạn gái của anh đã trên 16 tuổi nên anh cũng không phạm tội theo quy định của điều này.

Tham khảo bài viết liên quan:

- Có con với người yêu 17 tuổi không bị tội giao cấu với trẻ em ?

- Quan hệ với trẻ Em từ đủ 16 tuổi đến 18 tuổi có phạm tội không?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự về tội xâm phạm trẻ em

Quan hệ với trẻ Em từ đủ 16 tuổi đến 18 tuổi - Ảnh minh họa

Ý kiến bổ sung:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục của chúng tôi.

Trong Bộ Luật hình sự 1999 (sửa đổi bổ sung 2009) không có quy định nào về xử lý hình sự với hành vi quan hệ với người trên 16 tuổi một cách tự nguyện. Nghĩa là, nếu bạn quan hệ tình dục với bạn gái bạn mà không có hành vi cưỡng bức, sử dụng bạo lực thì không vi phạm pháp luật.

Vì bạn gái bạn là người chưa đủ 18 tuổi (là đối tượng chưa thành niên) theo pháp luật dân sự, cha mẹ cô gái đó là đại diện theo pháp luật, có quyền thay bạn gái bạn gửi đơn kiện ra Tòa án. Tuy nhiên, nếu chứng minh được không có hành vi cưỡng ép, bạn sẽ không bị xử lý hình sự.

Căn cứ pháp lý giải quyết vấn đề của bạn:

+ Bộ luật hình sự 1999 (Luật hình sự sửa đổi bổ sung 2009)

+ Điều 141 Bộ luật dân sự năm 2005

+ Điều 144 Bộ luật dân sự năm 2005

+ Bộ luật hình sự năm 2015;

+ Bộ luật dân sự năm 2015;

Liên hệ sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật:

Quý khách hàng có nhu cầu sử dụng dịch vụ vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi:

CÔNG TY LUẬT TNHH MINH KHUÊ

Số điện thoại tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến, gọi:   1900 6162

Gửi thư tư vấn hoặc yêu cầu dịch vụ qua Email:  Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email

Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề của mình.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê

-----------------------------------------

DỊCH VỤ PHÁP LÝ LIÊN QUAN:
1. Luật sư riêng cho gia đình;

2. Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

3. Tư vấn xử lý nợ cho doanh nghiệp;

4. Dịch vụ Luật sư Riêng cho Cá nhân;

5. Dịch vụ luật sư bào chữa, tranh tụng tại Tòa án;

6. 1900 6162 ;