Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật thuế của công ty Luật Minh Khuê.

Chuyển khoản từ tài khoản công ty sang tài khoản cá nhân của giám đốc ?

Luật sư tư vấn pháp luật thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư số 200/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính : Hướng dẫn Chế độ kế toán Doanh nghiệp.

2. Luật sư tư vấn:

Theo hướng dẫn tại Điều 12. Tài khoản 111 – Tiền mặt

" 2. Kết cấu và nội dung phản ánh của tài khoản 111 - Tiền mặt

Bên Nợ:

- Các khoản tiền mặt, ngoại tệ, vàng tiền tệ nhập quỹ;

- Số tiền mặt, ngoại tệ, vàng tiền tệ thừa ở quỹ phát hiện khi kiểm kê;

- Chênh lệch tỷ giá hối đoái do đánh giá lại số dư ngoại tệ tại thời điểm báo cáo (trường hợp tỷ giá ngoại tệ tăng so với Đồng Việt Nam);

- Chênh lệch đánh giá lại vàng tiền tệ tăng tại thời điểm báo cáo."

Vậy trường hợp này kế toán công ty chị chuyển tiền cho giám đốc không có chứng từ hợp lý để chuyển khoản khoản tiền cho giám đốc vậy khoản chi này đối với chi phí của doanh nghiệp là không hợp lý theo hướng dẫn tại thông tư 96/2015/TT-BTC như sau:

" Điều 4. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

“Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt."

Tuy nhiên kế toán công ty chị lại phản ảnh nghiệp vụ chuyển tiền đó bằng hình thức ghi tăng tiền mặt trong doanh nghiệp bằng cách định khoản Nợ Tk: 111 làm tăng tiền mặt doanh nghiệp và Có TK 112 giảm tiền gửi ngân hàng nhưng trên thực tế khoản tiền mặt của doanh nghiệp tại quỹ không tăng vậy gây ra sự chênh lệch giữa tiền mặt tại quỹ và tiền mặt theo dõi trên sổ sách chứng từ kế toán. Kế toán phản ảnh sai về nghệp vụ kinh tế phát sinh điều này có thể gây tới trường hợp doanh nghiệp phải chịu phạt vi phạm hành chính đối với hành vi không phản ảnh đúng nội dung nghiệp vụ kinh tế phát sinh Tại nghị định 105/2013/NĐ-CP 

Tham khảo bài viết liên quan:

Lương giám đốc được tính là chi phí hợp lý tính thuế TNDN ?

Tư vấn đưa tiền thuê nhà vào chi phí hợp lý được trừ ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật