Mong luật sư giải đáp giúp tôi, tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Hoàng.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp luật lao động công ty luật Minh Khuê.

Có thể đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc khi đã đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện không ?

Luật sư tư vấn dân sự: 1900.1975

Trả lời:

( Câu hỏi đang trong quá trình cập nhật câu trả lời)

 

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục hỏi đáp pháp luật của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý:

- Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006

Nội dung tư vấn:

Tháng 3/2015 bạn đã đi làm ở công ty và là đối tượng phải đóng bảo hiểm bắt buộc theo khoản 1, điều 2 luật bảo hiểm xã hội:

"Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

b) Cán bộ, công chức, viên chức;

c) Công nhân quốc phòng, công nhân công an;

d) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân;

đ) Hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân và hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn;

e) Người làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc."

Còn việc bạn đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện đến tháng 6/2015 thì bạn có thể giai quyết theo hai cách sau:

Thứ nhất, bạn có thể báo với công ty nơi bạn làm việc về việc bạn đã đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện đến hết tháng 6/2015 để công ty có thể hoãn thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc cho bạn đến hết tháng 6/2015

Thứ hai, bạn đến cơ quan mà bạn đã nộp bảo hiểm xã hội tự nguyện yêu cầu họ hoàn trả lại cho bạn số tiền bảo hiểm xã hội tự nguyện từ tháng 3/2015-6/2015 (4 tháng) vì 4 tháng đó bạn không phải là đối tượng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện do bạn đã được công ty đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc ( khoản 5, điều 2, luật bảo hiểm xã hội)

Chế độ hưởng bảo hiểm xã hội của bạn sau này tuân theo nguyên tắc bảo hiểm xã hội: " Người lao động vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện được hưởng chế độ hưu trí và chế độ tử tuất trên cơ sở thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội." 

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã lựa chọn và tin tưởng công ty chúng tôi!

Trân trọng./.

BAN BIÊN TẬP - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.