1. Ghi lô đề phạm tội gì?

Pháp luật hiện hành không có quy định cụ thể về khái niệm của hành vi ghi lô số đề. Tuy nhiên, theo Điều 322 của Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017), tổ chức đánh bạc được hiểu là hành vi chủ mưu rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác tham gia đánh bạc.

Như vậy, nếu xét về bản chất, hành vi ghi đề cũng là việc mà một người tổ chức cho những người chơi tham gia đánh đề, nó được xem như một hành vi giúp sức của tội đánh bạc song có thêm dấu hiệu trục lợi.

Dựa vào bản chất có điểm tương đồng, như vậy, ghi lô, đề cũng được xác định là một hình thức của hành vi tổ chức đánh bạc.

Lưu ý, tội Đánh bạc và Tổ chức đánh bạc đều có điểm chung là tội phạm có cấu thành vật chất, mục đích mà người phạm tội hướng đến là thu lợi bất chính mà không trực tiếp lao động hoặc đầu tư vào hoạt động sản xuất hợp pháp.

Điểm khác nhau lớn nhất giữa “Tội đánh bạc” và “Tội tổ chức đánh bạc” thể hiện ở hành vi và ý thức phạm tội.

- Đánh bạc là hành vi giữa hai hay nhiều chủ thể cùng đánh bạc với nhau nhằm mục đích ăn thua bằng tiền hoặc hiện vật một cách trái phép.

- Tổ chức đánh bạc là hành vi đơn lẻ của một người phạm tội hoặc của nhiều người phạm tội nhằm hướng đến mục đích giúp cho 02 người trở lên cùng tham gia đánh bạc trái phép.

Hành vi ghi lô, số đề có thể hiểu là tổ chức, tạo điều kiện cho những người chơi tham gia đánh lô, số đề, có thể xem như một hành vi giúp sức của tội đánh bạc song có thêm dấu hiệu trục lợi. Dựa vào bản chất có điểm tương đồng, như vậy, ghi lô, đề cũng được xác định là một hình thức của hành vi tổ chức đánh bạc.

Tuy nhiên, trên thực tế người tổ chức đánh bạc vừa có hành vi tổ chức đánh bạc và vừa trực tiếp tham gia đánh bạc hoặc người phạm tội đánh bạc lại tham gia đánh bạc với quy mô lớn nên việc định tội danh trong những trường hợp cụ thể rất dễ nhầm lẫn.

 

2. Ghi lô đề 500 triệu đồng một ngày thì phạt tù chung thân không?

Người thực hiện hành vi ghi lô đề có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 322 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 về tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc với khung hình phạt như sau:

Hình phạt chính

- Khung 01:

Phạt tiền từ 50 - 300 triệu đồng hoặc phạt tù từ 01 năm - 05 năm nếu thuộc một trong các trường hợp:

+ Tổ chức cho 10 người ghi lô đề trở lên hoặc tổ chức từ 02 nhóm chơi lô đề trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng để chơi lô đề trị giá từ 05 triệu đồng trở lên;

+ Sử dụng địa điểm thuộc sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người chơi lô đề trở lên hoặc cho 02 nhóm chơi lô đề trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng để chơi lô đề trị giá 05 triệu đồng trở lên;

+ Tổng số tiền, hiện vật dùng để ghi lô đề trong cùng một lần trị giá từ 20 triệu đồng trở lên;

+ Tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia ghi lô đề; lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc ghi lô đề hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi ghi lô đề; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc ghi lô đề;

+ Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định nêu trên hoặc hành vi đánh bạc hoặc đã bị kết án về tội này hoặc Tội đánh bạc, chưa được xóa án tích mà tái phạm.

- Khung 02:

Phạt tù từ 05 - 10 năm nếu thuộc một trong các trường hợp:

+ Ghi lô đề có tính chất chuyên nghiệp;

+ Ghi lô đề thu lợi bất chính 50 triệu đồng trở lên;

+ Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử để ghi lô đề

+ Tái phạm nguy hiểm.

Hình phạt bổ sung

Người ghi lô đề còn bị phạt tiền từ 20 - 100 triệu đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Căn cứ theo quy định trên hành vi ghi lô đề 500 triệu đồng một ngày đã vi phạm theo quy định tại khoản 2 Điều 322 Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) với khung hình phạt là từ 05 đến 10 năm tù. Như vậy, hành vi ghi lô đề 500 triệu đồng một ngày sẽ không bị áp dụng hình phạt là phạt tù chung thân.

 

3. Chơi lô, đề bị xử lý như thế nào?    

Tùy vào mức độ vi phạm, người tham gia chơi lô, đề có thể bị phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội đánh bạc. Cụ thể như sau:

Xử lý hành chính

Căn cứ theo quy định tại Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP xử phạt về hành vi đánh bạc trái phép như sau:

- Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

+ Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

+ Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

+ Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

- Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

+ Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay trái phép tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

+ Bán số lô, số đề, bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề, giao lại cho người khác để hưởng hoa hồng;

+ Giúp sức, che giấu việc đánh bạc trái phép;

+ Bảo vệ các điểm đánh bạc trái phép;

+ Chủ sở hữu, người quản lý máy trò chơi điện tử, chủ cơ sở kinh doanh, người quản lý cơ sở kinh doanh trò chơi điện tử hoặc các cơ sở kinh doanh, dịch vụ khác thiếu trách nhiệm để xảy ra hoạt động đánh bạc ở cơ sở do mình quản lý.

Như vậy theo khoản 1 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, mức phạt hành chính với hành vi mua các số lô, số đề là phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 - 500.000 đồng.

Xử lý hình sự

Hành vi chơi lô đề sẽ bị xử lý hình sự về Tội đánh bạc theo quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định như sau:

- Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

- Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

+ Có tính chất chuyên nghiệp;

+ Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

+ Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

+ Tái phạm nguy hiểm.

- Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, nếu số tiền hoặc giá trị hiện vật của người chơi lô, đề dùng để đánh bạc có trị giá trên 05 triệu đồng hoặc dưới 05 triệu nhưng đã bị phạt hành chính hay đã bị kết án về hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bạc mà chưa được xóa án tích thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội đánh bạc.

Theo đó, người chơi lô, đề bị truy cứu trách nhiệm về Tội đánh bạc có thể bị phạt tiền đến 100 triệu hoặc thậm chí là phạt tù đến 07 năm.

Để tham khảo thêm thông tin về vấn đề này, quý khách hàng có thể tìm hiểu tại bài viết: Hành vi ghi lô đề, tham gia chơi lô đề bị xử phạt như thế nào? của Luật Minh Khuê.

Như vậy trên đây là toàn bộ thông tin về Ghi lô đề 500 triệu đồng một ngày thì phạt tù chung thân không ? mà Công ty Luật Minh Khuê muốn gửi đến quý khách mang tính tham khảo. Nếu quý khách còn vướng mắc về vấn đề trên hoặc mọi vấn đề pháp lý khác, quý khách hãy vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến theo số điện thoại 1900.6162 để được Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua tổng đài kịp thời hỗ trợ và giải đáp mọi thắc mắc.

Nếu quý khách cần báo giá dịch vụ pháp lý thì quý khách có thể gửi yêu cầu báo phí dịch vụ đến địa chỉ email: lienhe@luatminhkhue.vn để nhận được thông tin sớm nhất! Rất mong nhận được sự hợp tác và tin tưởng của quý khách! Luật Minh Khuê xin trân trọng cảm ơn!