Trả Lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Bộ luật dân sự năm 2005 

2. Nội dung phân tích

Tôi có làm hợp đồng thuê của ông t 1 mảnh đất trong thời han 1 năm với số tiền 12.000.000đ. sau khi hết hạn 1 năm, tôi không ký hợp đồng mới mà vẫn trả cho ông T số tiến 12.000.000đ để tiếp tục sử dụng đất. Nay hợp đồng đã hết, tôi đề nghi ông T cho tôi thêm 1 tháng để dọn dẹp đất trả cho ông Tiến nhưng ông T không đồng ý, 3 ngày sau khi hết hợp dồng, Ông T cho người vào đất trên dọn dẹp đất để lấy lại đất. Vậy ông Tiến làm vậy là đúng hay sai, tôi có quyền khởi kiện ông Tiến hay không

 Việc chấm dứt hợp đồng thuê quyền sử dụng đất được quy định tại Bộ luật dân sự như sau:

Điều 713. Chấm dứt hợp đồng thuê quyền sử dụng đất

1. Hợp đồng thuê quyền sử dụng đất chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

a) Hết thời hạn thuê và không được gia hạn thuê;

b) Theo thoả thuận của các bên;

>> Xem thêm:  Thuế thu nhập cá nhân từ hoạt động chuyển nhượng bất động sản năm 2020 ?

c) Nhà nước thu hồi đất;

d) Một trong các bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng hoặc hủy bỏ hợp đồng theo thoả thuận hoặc theo quy định của pháp luật;

đ) Bên thuê quyền sử dụng đất là cá nhân chết mà trong hộ gia đình của người đó không còn thành viên nào khác hoặc có nhưng không có nhu cầu tiếp tục thuê;

e) Diện tích đất thuê không còn do thiên tai;

g) Các trường hợp khác do pháp luật quy định.

2. Khi hợp đồng thuê quyền sử dụng đất chấm dứt, người thuê quyền sử dụng đất phải khôi phục tình trạng đất như khi nhận đất, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác. Tài sản gắn liền với đất được giải quyết theo thoả thuận của các bên."

Như vậy, thời hạn thuê đất đã hết và bên cho thuê không đồng ý gia hạn cho bạn thời gian thuê thì hợp đồng thuê chấm dứt từ thời điểm hết thời hạn của hợp đồng thuê. Vì vậy, việc Ông T tiến hành dọn dẹp lấy lại đất là hoàn toàn đúng quy định pháp luật
Kính gửi Công ty Luật Minh Khuê, Kính gửi các luật sư; Tôi có một vấn đề chưa được rõ như sau xin được phép bày tỏ và mong nhận được sự tu vấn của Công ty luật Minh Khuê ạ. Hiên nay, tôi đang thuê mặt bằng mục đích ghi rõ trong hợp đồng là để kinh doanh quán cà phê văn phòng, tôi không sử dụng sai mục đích, vẫn kinh doanh cà phê. Tuy nhiên do trong hợp đồng không có điều khoản nào cấm người thuê ở lại mặt bằng đó cả, vậy nên gia đình tôi vừa kinh doanh cà phê vừa ở lại trong quán luôn để tiện và thuận lợi cho việc kinh doanh. Nhưng bên cho thuê có nhắc nhở và nói là sử dụng sai mục đích, hoặc chỉ cho ở 1 người (hiện gđ tôi ở 4 người). Vậy tôi xin được hỏi như vậy thì tôi có phải đang vi phạm hợp đồng ở điều khoản sử dụng sai mục đích không? Xin được Công ty tư vấn và cho tôi hướng giả quyết ạ. Xin chân thành cảm ơn!

Nghĩa vụ của bên cho thuê quyền sử dụng đất được quy định như sau:

" Điều 707. Nghĩa vụ của bên thuê quyền sử dụng đất

>> Xem thêm:  Mức thuế xây dựng phải đóng khi xây nhà ở ? Cách xin giấy phép xây dựng ?

Bên thuê quyền sử dụng đất có các nghĩa vụ sau đây:

1. Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới, đúng thời hạn cho thuê;

2. Không được hủy hoại, làm giảm sút giá trị sử dụng của đất và phải thực hiện các yêu cầu khác như đã thoả thuận trong hợp đồng thuê quyền sử dụng đất;

3. Trả đủ tiền thuê quyền sử dụng đất đúng thời hạn, đúng địa điểm và theo phương thức đã thoả thuận; nếu việc sử dụng đất không sinh lợi thì bên thuê vẫn phải trả đủ tiền thuê, trừ trường hợp có thoả thuận khác;

4. Tuân theo các quy định về bảo vệ môi trường; không được làm tổn hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người sử dụng đất xung quanh;

5. Trả lại đất đúng tình trạng như khi nhận sau khi hết thời hạn thuê, trừ trường hợp có thoả thuận khác."

Như vậy, mục đích thuê là để kinh doanh và không có điều khoản cấm sử dụng mục đích ở. 

Chào luật sư, tôi muốn được tư vấn về việc là tôi muôn mua lại hợp đồng thuê đất của một người khác đã ký với chủ đất. Xin hỏi luật sư là việc đó có thực hiện được không và giấy tờ cần như nào. Xin cảm ơn luật sư!

Cho thuê lại quyền sử dụng đất được áp dụng khi Nhà nước quyết định trao quyền sử dụng đất cho đối tượng có nhu cầu sử dụng đất thông qua hợp đồng cho thuê quyền sử dụng đất. Như vậy, trong trường hợp này, bạn đang muốn thuê quyền sử dụng đất từ phần đất được cá nhân chủ sở hữu cho thuê thì không thể áp dụng việc mua lại hợp đồng này. Bạn có thể xem xét làm việc trực tiếp với chủ sở hữu phần đất này để được xác lập hợp đồng thuê quyền sử dụng đất.

Xin chào luật sư !!! Xin luật sư cho tôi hỏi, tôi thuê đất từ ngày 18/09/2014 hợp đồng thuê 6 năm. và tiền thuê đất được trả làm 2 đợt. đợt 1 đã trả và hết hạn vào 01/09/2017. đất được thuê tôi đã tu sửa để kinh doanh. nay bên cho thuê đất tự ý phá hợp đồng và bán đất cho người khác. tôi phải làm đơn như thế nào và thủ tuc những gì để kiện bên cho thuê đất. Tôi xin chân thành cảm ơn !!!

Việc đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê quyền sử dụng đất được thực hiện như sau:

Điều 713. Chấm dứt hợp đồng thuê quyền sử dụng đất

>> Xem thêm:  Mẫu giấy ủy quyền tham gia đấu giá tài sản, đất đai mới 2020

1. Hợp đồng thuê quyền sử dụng đất chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

a) Hết thời hạn thuê và không được gia hạn thuê;

b) Theo thoả thuận của các bên;

c) Nhà nước thu hồi đất;

d) Một trong các bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng hoặc hủy bỏ hợp đồng theo thoả thuận hoặc theo quy định của pháp luật;

đ) Bên thuê quyền sử dụng đất là cá nhân chết mà trong hộ gia đình của người đó không còn thành viên nào khác hoặc có nhưng không có nhu cầu tiếp tục thuê;

e) Diện tích đất thuê không còn do thiên tai;

g) Các trường hợp khác do pháp luật quy định.

2. Khi hợp đồng thuê quyền sử dụng đất chấm dứt, người thuê quyền sử dụng đất phải khôi phục tình trạng đất như khi nhận đất, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác. Tài sản gắn liền với đất được giải quyết theo thoả thuận của các bên."

Như vậy, trong trường hợp này bên cho thuê đã đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê mà không có sự thông báo và gây thiệt hại cho bạn. Bạn hoàn toàn có quyền khởi kiện. Bạn cần chuẩn bị hồ sơ khởi kiện bao gồm:

>> Xem thêm:  Nên lập hợp đồng mua bán nhà như thế nào cho đúng luật ?

- Đơn khởi kiện

- Các tài liệu, chứng cứ chứng minh cho yêu cầu khởi kiện 

Nơi nộp hồ sơ: Tòa án nhân dân quận, huyện nơi có bất động sản

Gửi Luật sư câu hỏi thắc mắc của gia đình em Từ năm 2013 nhà em có cho 1 chị thuê đất, trên hợp đồng ký là 5 năm từ 2013-2018 Nay đã được 2 năm, vì hoàn cảnh gia đình nên bố mẹ em muốn lấy lại mảnh đất đó đế cho em ra ở riêng,gia đình em muốn chấm dứt hợp đồng thuê đất với người đang thue vì lý do bên thuê không chịu trả tiền đúng hẹn , khất nợ dù số tiền thuê so với mặt bằng chung rất rẻ.Dù nhắc nhiều lần nhưng bên thuê không có ý định trả theo đúng hợp đồng. Bên thuê đã dựng tạm trên đất nhà em 1 căn nhà tạm Vậy e mong luận sư giải đáp thắc mắc, giờ gia đình em muốn lấy lại mảnh đất trên cần làm những gìEm xin chân thành cảm ơn!

 Bạn cần xem lại nội dung đã thỏa thuận trong hợp đồng cho thuê. Đặc biệt, liên quan đến điều khoản giải quyết vi phạm hợp đồng để áp dụng theo nội dung đã thỏa thuận. Nếu không thỏa thuận về nội dung này bạn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê quyền sử dụng đất. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê bạn cần thông báo cho bên thuê để bên thuê có thời gian xử lý tài sản trên đất

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật dân sự 

>> Xem thêm:  Hỏi về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chưa thu tiền sử dụng đất ?