1. Muốn xin cấp lại giấy ly hôn làm cách nào?

Em có vấn đề cần được tư vấn như sau: Em muốn xin cấp lại giấy ly hôn vì em đã bị mất, vì sắp tới em cần giấy chứng nhận độc thân để bước thêm bước nữa ? Làm cách nào trình tự ra sao ?
Xin luật sư giúp em.

Luật sư trả lời:

Khoản 2 Điều 22 Nghị định 123/2015 NĐ-CP quy định:

“Trường hợp người yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân đã có vợ hoặc chồng nhưng đã ly hôn hoặc người vợ hoặc chồng đã chết thì phải xuất trình hoặc nộp giấy tờ hợp lệ để chứng minh.”
=> Để xin Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân trong trường hợp đã ly hôn thì bạn cần phải xuất trình bản án, quyết định của Tòa án về việc ly hôn của bạn.
Theo quy định của Khoản 21 Điều 70 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 và Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì đương sự có quyền yêu cầu Tòa án nhân dân có thẩm quyền trích lục bản án, quyết định ly hôn.
Như vậy, bạn có thể đến Tòa án nhân dân giải quyết việc ly hôn của bạn để xin trích lục lại bản án, quyết định ly hôn. Hồ sơ xin trích lục bao gồm: đơn sao lục bản án (theo mẫu), bản sao Giấy chứng minh thư nhân dân.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi ngay số: 1900.1975 để được giải đáp. Trân trọng./.

2. Hỏi đáp về vấn đề tách khẩu, nhập khẩu khi ly hôn

Chào luật sư. Em vấn đề này cần hỏi luật sư. Em lấy chồng và chuyển hộ khẩu về nhà chồngrồi. Nhưng bây giờ, vợ chồng em ly hôn, muốn chuyển về hộ khẩu nhà em lại,nhưng ba mẹ em chủ hộ đã đi định cư nước ngoài. Nếu vậy em cần làm như thế nào để chuyển hộ vậy luật sư ?
Trân thành cảm ơn luật sư. Mong luật sư hồi đápem cảm ơn.

Hỏi đáp về vấn đề tách khẩu, nhập khẩu khi ly hôn

Luật sư trả lời:

Trước hết bạn phải làm thủ tục tách khẩu ra khỏi hộ khẩu nhà chồng cũ, tại Khoản 2 Điều 27 Luật Cư trú:

2. Khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

Sau đó bạn tiến hành thủ tục nhập khẩu vào sổ hộ khẩu gia đình bố mẹ đẻ theo quy định tại Điều 21 Luật Cư trú:

1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;

c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.

3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi ngay số: 1900.1975 để được giải đáp. Trân trọng./.

3. Khai sinh cho con sau khi ly hôn mới biết vợ mang bầu

Thưa luật sư, Cháu và vợ cháu ly hôn cách đây 7 tháng khi đó vẫn chưa biết mang bầu. Và khi biết thì thủ tục đã xong và trong giấy tờ ghi là không có con chung vậy khi khai sinh muốn có tên bố thì phải làm gì ạ ?
Cháu xin cảm ơn

Khai sinh cho con sau khi ly hôn mới biết vợ mang bầu

Luật sư trả lời:

Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về việc xác định cha, mẹ như sau:

Điều 88. Xác định cha, mẹ

1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.

Theo quy định tại khoản 1, Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì con sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân. Như vậy, căn cứ theo quy định trên và thông tin bạn cung cấp thì con mà vợ bạn đang mang thai được xác định là con chung của vợ chồng bạn trong thời kỳ hôn nhân. Bạn là bố hợp pháp và có quyền ghi tên mình trên giấy khai sinh của con bạn.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về yêu cầu của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi ngay số: 1900.1975 để được giải đáp.

Trân trọng./.

4. Trợ cấp cho con sau khi ly hôn là bao nhiêu ?

Chào công ty luật Minh Khuê: Hai vợ chồng em quyết định sẽ ly hôn, chồng em làm lương tháng 20 triệu, cho em hỏi vợ chồng em ly hôn thì e có thể đề nghị cấp dưỡng tối đa là bao nhiêu tiền ạ ? Em xin cảm ơn công ty.

Trợ cấp cho con sau khi ly hôn là bao nhiêu

Luật sư trả lời:

- Điều 116 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về mức cấp dưỡng:

1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

=> Như vậy, pháp luật hiện hành không quy định cụ thể mức cấp dưỡng nuôi con là bao nhiêu vì điều kiện và hoàn cảnh của mỗi người cấp dưỡng là khác nhau. Vợ chồng bạn có thể tự thỏa thuận với nhau về số tiền cấp dưỡng cho con, trong trường hợp vợ chồng bạn không thỏa thuận được thì sẽ yêu cầu Tòa án giải quyết. Tòa án sẽ đưa ra quyết định mức cấp dưỡng hợp lý nhất dựa trên các khoản chi phí để đảm bảo cho hoạt động nuôi dưỡng và sinh hoạt hàng ngày của con như: ăn ở, học hành, khám chữa bệnh… và dựa vào thu nhập thực tế của chồng bạn.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi số: 1900.1975 để được giải đáp. Trân trọng./.

5. Xin trích lục quyết định ly hôn thực hiện như thế nào ?

Thưa luật sư, xin hỏi: Tôi ly hôn đã 6 năm và mất quyết định ly hôn. Giờ muốn xin trích lục lại mà thấy luật sư tư vấn về số quyết định của bản ań. Nhưng giờ ko biết số hay ngày cấp quyết định thì phải làm sao ?
Mong luật sư tư vấn giúp.

Xin trích lục quyết định ly hôn thực hiện như thế nào ?

Luật sư trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến Luật Minh Khuê với nội dung câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau: Căn cứ theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 như sau:

Điều 70. Quyền, nghĩa vụ của đương sự ....

21. Được cấp trích lục bản án, bản án, quyết định của Tòa án

Như vậy theo quy định đương sự được cấp trích lục bản án, để thuận tiện cho quá trình giải quyết của Tòa án đương sự cung cấp cụ thể số quyết định bản án, ngày xét xử thì sẽ giúp giải quyết nhanh thủ tục. Trường hợp bạn không nhớ số bản án, ngày, tháng, năm xét xử thì bạn đến trực tiếp Tòa án nhân dân nơi đã tiến hành xét xử vụ án cua bạn để yêu cầu Toàn án tìm kiếm thông tin bạn có thể cung cấp năm xử án để thuận tiện cho quá trình dà soát hồ sơ.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi số: 1900.1975 để được giải đáp. Trân trọng./.

6. Quyền thay đổi họ tên cho con sau khi ly hôn ?

Sau ly hôn giờ em muốn đổi họ cho con, thì cần những thủ tục gì và phải làm như thế nào ạ. con em hiện tại 7 tuổi. E có nói chuyện với chồng cũ về việc đổi họ cho con,thì chồng cũ em bảo con ở với cô, thì cô thích làm gì thì làm tôi không quan tâm. Vậy theo luật sư thì em nên làm gì ạ ?

Quyền thay đổi họ tên cho con sau khi ly hôn

Luật sư trả lời:

- Theo Khoản 1 Điều 27 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định cha, mẹ có quyền thay đổi họ cho con đẻ từ họ cha đẻ sang hộ mẹ đẻ hoặc ngược lại.

- Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hộ tịch như sau:

Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch

1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

2. Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch.

Như vậy, con bạn mới có 7 tuổi nên việc thay đổi họ cho cần phải có sự đồng ý của cả vợ và chồng. Do đó, bạn cần yêu cầu chồng bạn viết giấy đồng ý về việc chuyển họ cho con từ họ cha sang họ của mẹ. Nếu không có sự đồng ý của chồng cũ của bạn trong tờ khai thì bạn không thể thực hiện thủ tục chuyển họ cho con tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Bạn cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

+) Tờ khai đăng ký việc thay đổi hộ tịch (theo mẫu), trong đó có thể hiện sự đồng ý của bạn và chồng cũ về việc thay đổi họ cho con;

+) Bản chính giấy khai sinh của con;

+) Các giấy tờ làm căn cứ cho việc thay đổi (chứng minh nhân dân/ thẻ căn cước công dân, sổ hộ khẩu…).

- Thẩm quyền: nộp tại UBND cấp xã nơi đăng ký khai sinh trước đây cho con đối với trường hợp con dưới 14 tuổi.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.1975 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê