1. Quy trình xử lý khi xảy ra tai nạn Giao thông đường bộ ?

Chào Luật sư, tôi xin được tư vấn vấn đề như sau: Tôi đang tham gia giao thông bằng phương tiện xe tải 8 tạ trên đường, gặp ổ gà đánh lái tránh xe đi hẳn vào lề đường cùng chiều. cùng lúc đó có xe máy cũng đi cùng chiều va chạm vào đường sau xe của tôi, rất may người không sao xe hư hỏng nhẹ. Người lái xe máy đòi giữ 10.000.000đ, tôi không đồng ý và gọi công an giải quyết, công an huyện đã giữ lại phương tiện của tôi. Vậy tôi xin hỏi lỗi của tôi phạm phải, các bước giải quyết của công an là như thế nào?

Cảm ơn luật sư!

Quy trình xử lý khi xảy ra tai nạn Giao thông đường bộ ?

Luật sư tư vấn trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Trả lời:

Qúa trình xử lý của cơ quan công an khi xảy ra tai nạn giao thông đường bộ được thực hiện qua các bước cơ bản sau:

- Nhận tin và xử lý tin báo về vụ tai nạn giao thông

- Thực hiện các công việc cần làm ngay khi tới hiện trường vụ tai nạn: tổ chức cấp cứu người bị nạn, kiểm tra phương tiện, giấy tờ của những người liên quan, tổ chức bảo vệ hiện trường, tổ chức giao thông,...

- Khám nghiệm hiện trường (phải lập thành biên bản); phương tiện giao thông liên quan đến vụ tai nạn; cầu, đường, bến phà liên quan đến tai nạn giao thông; thân thể người bị nạn

- Báo cho gia đình hoặc cơ quan, đơn vị người bị nạn

- Tạm giữ phương tiện giao thông, người điều khiển phương tiện giao thông có liên quan

- Dựng lại hiện trường

- Ghi lời khai

- Giám định chuyên môn

- Đánh giá sơ bộ tỉ lệ thương tật của người bị nạn

- Xem xét kết quả điều tra và quyết định về việc giải quyết vụ tai nạn giao thông

Như vậy, việc tạm giữ xe ô tô của bạn thuộc nội dung tạm giữ phương tiện giao thông liên quan đến vụ tai nạn của quy trình điều tra, giải quyết một vụ tai nạn giao thông.

Theo khoản 8 Điều 125 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012, thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính là 07 ngày, kể từ ngày tạm giữ. Thời hạn tạm giữ có thể được kéo dài đối với những vụ việc có nhiều tình tiết phức tạp, cần tiến hành xác minh nhưng tối đa không quá 30 ngày, kể từ ngày tạm giữ tang vật, giấy phép, chứng chỉ hành nghề.

Theo như thông tin mà bạn cung cấp, sau khi xảy ra vụ tai nạn giao thông, CSGT huyện lấy lời khai những người ngồi trên xe ô tô và ra quyết định tạm giữ xe ô tô, bằng lái xe của bạn 30 ngày là đúng theo quy định của pháp luật về quy trình xử lí tai nạn giao thông.

>> Xem thêm: Lái xe uống rượu say, điều khiển xe ô tô gây tai nạn giao thông xử lý như thế nào ?

2. Gây tai nạn giao thông và đã bồi thường có phải chịu trách nhiệm hình sự ?

Thưa luật sư! Hôm vừa rồi em có lái xe máy đi đúng đường và có mang theo đầy đủ các giấy tờ như giấy phép lái xe .... gây tai nạn vì chạy quá tốc độ sau đó gia đình em có đưa nạn nhân đi cấp cứu và khắc phục hậu quả (nạn nhân vẫn còn sống) liệu như vậy em có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Em xin chân thành cảm ơn!

>> Luật sư tư vấn pháp luật hình sự về tai nạn giao thông, gọi:1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Khi tham gia giao thông bạn đã vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông và gây tai nạn. Hành vi này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 260 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017. Theo đó, người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

Như vậy, việc điều khiển phương tiện quá tốc độ cho phép là hành vi vi phạm quy định về điều khiển giao thông và bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định trên nếu việc gây tổn hại sức khỏe cho nạn nhân đủ yếu tố cấu thành tội phạm như đã phân tích. Việc đưa nạn nhân đi cấp cứu và bồi thường khắc phục hậu quả là những tình tiết giảm nhẹ khi bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự

>> Tham khảo bài viết liên quan: Gây tai nạn giao thông làm tổn hại đến sức khỏe của người khác thì bị xử lý thế nào ?

3. Căn cứ xác định trách nhiệm bồi thường tai nạn giao thông ?

Xin chào Công ty Luật Minh Khuê! Tôi có câu hỏi xin được tư vấn như sau: Trong khi đang chạy xe trên đường quốc lộ và là đường một chiều thì có hai thanh niên cũng đi xe moto đi ngang qua nên đã xảy ra tai nạn. Tôi bị thương không nặng lắm nhưng xe thì hư hại nghiêm trọng.Còn bên kia người ngồi sau thì không bị gì,xe cũng bị nhẹ,nhưng người điều khiển thì bị gãy chân. Sau khi xuất viện chúng tôi đã gặp nhau để thỏa thuận cách xử lí.Bố của người đó nói là tôi phải bồi thường số tiền là 25 triệu đồng.Tôi đã trình bày vì hoàn cảnh khó khăn nên vay mượn khắp nơi cũng chỉ được 15 triệu đồng nhưng bên kia không đồng ý.

Họ nói đem ra pháp luật trong khi đó người bị gãy chân chưa có bằng lái vì mới sinh năm 1997 tôi đã hỏi và người đó nói chưa có bằng.Bố của người đó nói sẽ làm bằng trước khi ra pháp luật.Như vậy tôi phải chịu và được quyền lợi như thế nào trước pháp luật ?
Xin chân thành cảm ơn!

Luật sư Lê Minh Trường trả lời VOV2 về hành vi bỏ chạy khi gây tai nạn giao thông

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê. Đối với trường hợp của bạn, tôi sẽ tư vấn cho bạn như sau:

Trong trường hợp của bạn dù bạn không có lỗi gây ra vụ tai nạn giao thông nhưng vì bạn đang điều khiển phương tiện giao thông vân tải thuộc trường hợp quy định tại Điều 590 Bộ uật dân sự 2015 nên bạn vẫn phải bồi thường thiệt hại.

Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm được bồi thường bao gồm:

- Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại

- Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại.

- Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị.

- Trong trường hợp sau khi điều trị, người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc (người bị thiệt hại không còn khả năng lao động do bị liệt cột sống, mù hai mắt, liệt hai chi, bị tâm thần nặng và các trường hợp khác do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định bị suy giảm khả năng lao động vĩnh viễn từ 81% trở lên) thì phải bồi thường chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại.

- Khoản tiền bù đắp tổn thất về tinh thần do sức khoẻ bị xâm phạm.

Bạn có thể được giảm mức bồi thường khi có đủ hai điều kiện sau đây:

- Do lỗi vô ý mà gây thiệt hại;

- Thiệt hại xảy ra quá lớn so với khả năng kinh tế trước mắt và lâu dài của người gây thiệt hại, có nghĩa là thiệt hại xảy ra mà họ có trách nhiệm bồi thường so với hoàn cảnh kinh tế trước mắt của họ cũng như về lâu dài họ không thể có khả năng bồi thường được toàn bộ hoặc phần lớn thiệt hại đó.

"Người bị thiệt hại yêu cầu bồi thường thiệt hại phải nêu rõ từng khoản thiệt hại thực tế đã xảy ra, mức yêu cầu bồi thường và phải có chứng từ hoặc giấy biên nhận hợp lệ về các khoản chi phí hợp lý, về thu nhập của người bị thiệt hại.

Người gây thiệt hại yêu cầu giảm mức bồi thường thiệt hại phải có tài liệu, chứng cứ về khả năng kinh tế trước mắt và lâu dài của mình không đủ để bồi thường toàn bộ hoặc phần lớn thiệt hại đã xảy ra". (Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP)

>> Tham khảo: Gây ra tai nạn giao thông do lỗi hỗn hợp có phải chịu trách nhiệm hình sự không ?

4. Xác định vi phạm khi bị xe đi ngược chiều va chạm gây tai nạn giao thông ?

Xin chào luật sư, cháu xin tư vấn về vụ việc như sau: Khi cháu đang điều khiển xe cup 50 thì có một xe máy ngược chiều mất lái và gây ra tai nạn, xe kia có 3 người gồm bố và 2 con gái, khi xảy ra tai nạn ông bố và con gái lớn văng bên làn đường bên trái (bên họ đi), con gái bé văng sang làn đường bên phải (bên cháu đi) và cháu không tránh kịp nên đã xảy ra tai nạn.

Khi đưa đến bệnh viện bác sĩ chẩn đoán con gái bé bị chấn thương sọ não và xước phần miệng con gái lớn chẩn đoán dập tay và chấn thương sọ não. Ông bố không sao và cháu chỉ hơi đau chân, xe cháu vỡ một ít yến xe kia hỏng nhẹ. Khi công an đo nồng độ cồn thì ông kia có nồng độ cồn vượt mức cho phép và không có giấy tờ xe, còn cháu không uống rượu bia, không vi phạm tốc độ, có giấy tờ xe đầy đủ. Vậy trong trường hợp này cháu có vi phạm không?

Mong nhận được thư tư vấn của luật sư sớm.Cảm ơn quý luật sư đã đọc câu hỏi!

Xác định vi phạm khi bị xe đi ngược chiều va chạm gây tai nạn giao thông ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Luật sư trả lời:

Bạn thân mến, trong trường hợp này căn cứ vào những thông tin mà bạn cung cấp thì bạn không có lỗi vi phạm về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ; vì thế dù thiệt hại xảy ra khá là lớn và nghiêm trọng nhưng bạn cũng không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ.

Điều 260: Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ

1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:...

Tuy nhiên, trường hợp này có thể bạn vẫn phải bồi thường thiệt hại về mặt dân sự, bởi Bộ luật Dân sự quy định như sau:

Điều 601: Bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra

1. Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định.

Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải vận hành, sử dụng, bảo quản, trông giữ, vận chuyển nguồn nguy hiểm cao độ theo đúng quy định của pháp luật.

2. Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra; nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

3. Chủ sở hữu, người chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ trường hợp sau đây:

a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;

b) Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

4. Trường hợp nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì người đang chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ trái pháp luật phải bồi thường thiệt hại.

Khi chủ sở hữu, người chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ có lỗi trong việc để nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật thì phải liên đới bồi thường thiệt hại.

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Quy trình xử lý khi xảy ra tai nạn Giao thông đường bộ ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi ngay số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Giao thông - Công ty luật Minh Khuê