Đất nhà em thì đi ngang qua 3 khu nhà ở phía sau, nhà mà đụng phía sau đất em lại bị rỉ nước từ ngoài vào trong nhà nhưng theo em được biết nhà em lúc mà đổ đất có lấp theo 1 ống nước em nghĩ tại vì ống nước đó bể cho nên mới bị nước thấm vào tường như vậy chứ không phải tại vì nhà em đổ cao đất lên mà bị. Tại vì vào mùa hè đất rất khô nhưng nhà trọ đó vẫn bị rỉ nước vào nhà như thường và phòng trọ đó kiện nhà em nhưng em thấy không phải lỗi của nhà em. Vậy xin hỏi luật sư như vậy nhà em có phải bồi thường không ?

Em xin cảm ơn !

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn luật đất đai trực tuyến gọi: 1900.0159

Trả lời

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự 2015

Nội dung phân tích:

>> Xem thêm:  Năm 2020, xây nhà lấn, chiếm đất công có bị phạt không ?

1. Bồi thường thiệt hại

1.1. Điều kiện phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại

Một là, có thiệt hại xảy ra. Thiệt hại là một yếu tố cấu thành trách nhiệm BTTH ngoài hợp đồng. Trách nhiệm BTTH chỉ phát sinh khi có sự thiệt hại về tài sản hoặc sự thiệt hại về tinh thần. Sự thiệt hại về tài sản là sự mất mát hoặc giảm sút về một lợi ích vật chất được pháp luật bảo vệ; thiệt hại về tài sản có thể tính toán được thành một số tiền nhất định.

Hai là, hành vi gây thiệt hại là hành vi trái pháp luật. Hành vi trái pháp luật trong trách nhiệm dân sự là những xử sự cụ thể của chủ thể được thể hiện thông qua hành động hoặc không hành động xâm phạm đến lợi ích của Nhà nước, quyền và lợi ích hợp pháp của người khác, bao gồm: làm những việc mà pháp luật cấm, không làm những việc mà pháp luật buộc phải làm, thực hiện vượt quá giới hạn pháp luật cho phép hoặc thực hiện không đầy đủ nghĩa vụ mà pháp luật quy định.

Ba là, có mối quan hệ nhân quả giữa hành vi trái pháp luật và thiệt hại xảy ra. Thiệt hại xảy ra phải là kết quả tất yếu của hành vi trái pháp luật và ngược lại hành vi trái pháp luật là nguyên nhân gây ra thiệt hại. Hành vi trái pháp luật sẽ là nguyên nhân của thiệt hại nếu giữa hành vi đó và thiệt hại có mối quan hệ tất yếu có tính quy luật chứ không phải ngẫu nhiên. Thiệt hại sẽ là kết quả tất yếu của hành vi nếu trong bản thân hành vi cùng với những điều kiện cụ thể khi xảy ra chứa đựng một khả năng thực tế làm phát sinh thiệt hại.

1.2. Căn cứ xác định trách nhiệm bồi thường thiệt hại

Về tình huống của bạn trình bày thuộc về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng và theo quy định tại Điều 584 Bộ luật dân sự 2015 thì

"Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác."

Theo đó thì việc nhà bên cạnh chỉ có hiện tượng ngấm nước từ khi bạn đắp đất cao nên có khả năng bạn sẽ phải chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp này

1.3. Nguyên tắc bồi thường thiệt hại

Bồi hoàn thiệt hại ngoài hợp đồng thực hiện theo nguyên tắc:

>> Xem thêm:  Giải quyết tranh chấp đất khi không có giấy tờ chứng minh ?

- Toàn bộ và kịp thời: Các bên có thể thỏa thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, về phương thức bồi thường, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

- Người gây thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường, nếu do lỗi vô ý mà gây thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế trước mắt và lâu dài của mình.

- Khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì người bị thiệt hại hoặc người gây thiệt hại có quyền yêu cầu toà án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường.

- Khi bên bị thiệt hại có lỗi trong việc gây thiệt hại thì không được bồi thường phần thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

- Bên có quyền, lợi ích bị xâm phạm không được bồi thường nếu thiệt hại xảy ra do không áp dụng các biện pháp cần thiết, hợp lý để ngăn chặn, hạn chế thiệt hại cho chính mình.

2. Tư vấn

Căn cứ vào Điều 174 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

"Điều 174. Nghĩa vụ tôn trọng quy tắc xây dựng

Khi xây dựng công trình, chủ sở hữu, chủ thể có quyền khác đối với tài sản phải tuân theo pháp luật về xây dựng, bảo đảm an toàn, không được xây vượt quá độ cao, khoảng cách mà pháp luật về xây dựng quy định và không được xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của chủ sở hữu, người có quyền khác đối với tài sản là bất động sản liền kề và xung quanh."

Thì khi bạn đổ đất cao lên bạn đã lấp 1 ống thoát nước của nhà đó mà không xi phép ý kiến nhà đó.

Bây giờ có thiệt hại xảy ra, muốn biết nguyên nhân xảy ra sự cố bị thấm nước là từ đâu phải qua quá trình điều tra từ phía cơ quan nhà nước có thẩm quyền, không phải dựa vào những gì bạn nghĩ hay bạn suy đoán mà thực hiện theo được.

Nếu nguyên nhân là do bạn không đảm bảo quy tắc xây dựng, bạn sẽ phải bồi thường thiệt hại.

>> Xem thêm:  Cần tư vấn luật cư trú, đăng ký thường trú tại Hà Nội ?

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng qua email Tư vấn pháp luật đất đai qua Email hoặc qua tổng đài 1900.0159. Chúng tôi sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật đất đai.

>> Xem thêm:  Tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai trực tuyến qua tổng đài điện thoại