Luật sư tư vấn về chủ đề "Cổ phần ưu đãi"

Cổ phần ưu đãi | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề Cổ phần ưu đãi.

Cổ đông phổ thông có được rút vốn đã góp ra khỏi công ty ?

Cổ đông phổ thông có được rút vốn đã góp ra khỏi công ty ?
Theo luật doanh nghiệp 2014 thì cổ đông phổ thông không được rút vốn đã góp bằng cổ phần phổ thông ra khỏi công ty dưới mọi hình thức (khoản 1 Điều 115). Vậy thì các cổ đông khác (như cổ đông ưu đãi cổ tức...) có được rút vốn (như là cổ phần ưu đãi cổ tức) ra khỏi công ty hay không? Mong luật sư giải đáp giúp tôi. Tôi xin cảm ơn.

Những quy định pháp luật về hợp đồng vay mà các bên trong giao dịch vay dân sự cần chú ý

Khi thực hiện hợp đồng vay các bên cần chú ý những vấn đề sau để tránh được những hành vi vi phạm quy định của pháp luật dân sự, pháp luật hình sự đồng thời hạn chế được những rủi ro trên thực tế. Sau ...

Rủi ro khi nhờ người khác đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Hiện nay có rất nhiều cá nhân, tổ chức đang có nhu cầu nhờ một chủ thể khác thay mình đứng tên trên GCNQSDĐ, điều này đã làm phát sinh rất nhiều tranh chấp và khó chứng minh được nguồn chứng cứ. Trong ...